• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo con bị lạc mẹ

Abby

Hôm nay mìk mới nhặt 1 bé mèo con. Mìk đã nấu cháo bằm vs thịt cho bé ăn mà bé chỉ nhai nhai 1 ít là nhả ra mìk nghĩ bé bị lạc mẹ vẫn còn thèm sữa.Bé kêu và cứ theo chân mìk như đòi sữa vậy.Mìk đã pha ít sữa đặc với nước ấm cho bé thử đè nhẹ vào miệng bé mà bé k chịu uống. Cho mìk hỏi giờ phải làm sao với bé đây???!!! Bé cũng bị tiêu chảy nữa hay sao ấy
P/s: Trước bé đó 1 tuần mìk cũng có nhặt 1 bé nữa mà bé bị tiêu chảy đến mức lòi trĩ đã nghe bs thú y dặn là mua men tiêu hóa cho bé uống là bé tự lành có được k hả 4rum~ Hôm qua bé còn đi ra thức ăn nữa

pha ra để đấy, khi nào nó thèm thì bạn làm sữa ấm ấm là bé sẽ uống thui
bạn cũng nên ôm ấp và iu quí nó thì nó sẽ quen vs bạn và chịu uống sữa
k thì làm cho nó ít cá, bỏ hết xương đi vì nó sẽ bị hóc đấy,nếu có ăn thì cũng đừng cho ăn cái j mặn và dần dần(khoảng gần 2 tháng) thì bạn có thể cho ăn cơm trộn thịt hoặc cá rùi đấy

pjnjn_tuntun

YTC Developer
nếu mèo con thì nên ăn sữa hoặc cháo loãng. Theo mình thấy k phải miu nào cũng ăn sữa giống nhau,như nhà bác mình thì ăn sữa đặc pha nóng,miu nhà mình thì mua sữa tươi TH True Milk xong đun nóng là uống. Nếu bé ăn được đồ loãng thì cho bé ăn cháo loãng sẽ tốt hơn đấy,độ loãng thì tùy thuộc độ tuổi của bé,mình nghĩ bé nhà bạn k ăn có thể vì cháo chưa đủ loãng hoặc thịt băm chưa kĩ,nấu cháo loãng với nước thịt,bé ăn vẫn đủ chất mà

Sca

Vấn đề này tớ mới thấy bà tớ ở quê gặp phải thôi. Cứ làm theo bà thì cậu phải hơi mạnh tay một tí nó mới sống được. Pha sữa ông Thọ ra hơi loãng một chút, cho vào lọ thuốc nhỏ mắt đã rửa sạch rồi cậy răng nó ra mà cho nó bú. Cái này cậu nhờ người có kinh nghiệm làm giúp không thì dễ bị hỏng răng bé, có khi cậu lại bị cắn đấy.
Cẩn thận hơn thì cậu nấu cháo loãng rồi ép ra nước cháo, cho bé uống. Nhớ cách giờ uống sữa và nước cốt cháo ra không thì bệnh càng nặng hơn đấy. Khi bé bị tiêu chảy thì cháo muối hay cháo thịt nạc là tốt nhất, đừng cao lương mĩ vị gì cả.

• Like
Reactions: Nub