• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo có biểu hiện lạ

thiensuaaa

mình vừa nhận nuôi em mèo đực cách đây 1 tháng, lúc mới về hoàn toàn bình thường, ăn ngủ chơi khoẻ mạnh. Hôm bữa đi học về thì thấy em nằm im 1 chỗ, sau đó thấy chân phải phía sau co lên, em đi cà nhắc, chạy nhảy ko nhanh nhẹn. Mình đưa em ra BSTY gần nhà khám 2 ngày, chích thuốc 2 ngày thấy bé có thể đi lại ổn hơn nên BS bảo ko cần ra tiêm nữa. Nhưng đến tối hôm em mèo tự nhiên kêu gầm gừ, lồng lộn và hung dữ lên, sau đó thì em nằm im 1 chỗ, mặt cứ ngó ngơ và run lên rất nhiều, mình tưởng là em đang sợ cái gì nên để cho em nằm 1 mình, nhưng em vẫn nằm 1 chỗ, ko đi đứng, mình có thử bế cho em đứng dậy, em vẫn đứng dc vài giây rồi lại nằm xuống, và giờ em vẫn nằm đó, không đi đứng hay nghịch phá gì nữa, mình đang rất lo không biết bé có bị gì không, bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với.
Update thêm tình trạng bé ngày hôm nay, mình có ôm bé lên mà ko hiểu sao mọi hôm ôm bình thường mà hôm nay bé kêu gầm gừ lên 1 tiếng r` quay lại cắn tay mình rất đau, chảy máu luôn, xong thì bé lại nằm im một chỗ :(((

Hangfox

có thể bạn đụng phải chỗ đau nên nó cắn bạn. Chân đi cà nhắc thì thường do bị thương ( xe tông hay do bị đánh... ) Có thể bé bị đau và mệt mỏi, kiệt sức nên ko đi nữa. Bạn nên cho đi chụp phim thì sẽ biết đc tốt hơn.

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn ơi mèo nhà bạn thế nào rồi? Khổ thân nó quá, giá như mình đọc được cái này sớm hơn. Như bạn vừa kể ra những triệu chứng của nó thì mình đoán nó bị thiếu canxi rồi. Cái này biểu hiện mới đầu sẽ là đau chân, sau đó nặng hơn sẽ tụt xương sống, ko đi ngoài được và hai chân sau cũng ko sử dụng được. Mèo nhà bạn mình đã từng bị thế này rồi. BẠn đừng mang ra các phòng khám thú y nhé, nhất là mèo nhỏ thế này. Chỉ có cách bổ sung dinh dưỡng cho nó: canxi dạng nước, vitamin B và một loại thức ăn tổng hợp tốt cho mèo - nếu mua được thức ăn dạng nước thì càng tốt.
Có gì cần hỏi hãy liên lạc với mình qua mail nhé: phamthanhthuy1106@gmail.com - mình check mail thường xuyên.

TuPamdora

Member
Bạn ơi mèo nhà bạn thế nào rồi? Khổ thân nó quá, giá như mình đọc được cái này sớm hơn. Như bạn vừa kể ra những triệu chứng của nó thì mình đoán nó bị thiếu canxi rồi. Cái này biểu hiện mới đầu sẽ là đau chân, sau đó nặng hơn sẽ tụt xương sống, ko đi ngoài được và hai chân sau cũng ko sử dụng được. Mèo nhà bạn mình đã từng bị thế này rồi. BẠn đừng mang ra các phòng khám thú y nhé, nhất là mèo nhỏ thế này. Chỉ có cách bổ sung dinh dưỡng cho nó: canxi dạng nước, vitamin B và một loại thức ăn tổng hợp tốt cho mèo - nếu mua được thức ăn dạng nước thì càng tốt.
Có gì cần hỏi hãy liên lạc với mình qua mail nhé: phamthanhthuy1106@gmail.com - mình check mail thường xuyên.
bạn ơi, mình có một chút thắc mắc đã gửi qua mail của bạn, hy vọng bạn sớm trao đổi với mình nhé :)

mrhenry85

Active Member
Mình nghĩ tốt nhất là đi chụp phim xem có vết thương hay gãy chân gì ko? Nếu ko có thì mới nghĩ đến trường hợp thiếu canxi. Bạn cũng đừng cho mèo ăn uống thuốc men linh tinh, đừng tự chuẩn bệnh như thế, lại còn là mèo nhỏ, tốt nhất đến phòng khám để xem thử trước đã