• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Mèo]Căn bệnh mang ÁN TỬ: Giảm Bạch Cầu.Thông tin cần thiết cho người mới nuôi mèo và có mèo bị nghi

Bao Linh 85

I_Like_Pet
sayuri nitta said:
mèo nhà mình cũng bị FPV, cũng đem đến bác sĩ Nghĩa, nhưng lúc đầu k test FPV mà đến sau mới test, nhà mình ở cần thơ, mang lên sài gòn, r để bé lưu chuồng ở lại đến 5 ngày ( theo lời bs ) , khi có kết quả dương tính thì ngày sau mình đã bắt xe lên thăm nó , nhưng chưa kịp đi thì nhân viên gọi về báo nó mất, còn k dc nhìn mặt nó lần cuối, mình lên nhận nó về r chôn , buồn lắm, nó ở với mình còn chưa dc 1 năm , nhớ con lắm meo ơi
haizz....chia bùn cùng bạn!!
Bởi vậy mình mới nói k nên gửi lại nếu đã có kq dương tính, theo trực giác và cảm quan mình đánh giá nên đã quyết định như thế!
Sao lại ko test liền mà phải bắt gửi lại làm j, phải test để còn bít bệnh j thì mới bít mà chữa chứ!

Nguyen Lam said:
Bạn ơi, mình ở Cần Thơ, muốn mua cái test bệnh giảm Bạch cầu thì mua ở đâu có ạ?
Cái đó mình ko bít bạn ơi, chắc bạn phải đi vào trong đây mua thôi, bạn cứ alo bs Nghĩa xem nhé

sayuri nitta

lúc mình mang lên chỉ siêu âm,test men gan, truyền nước biển này nọ thôi, r ổng bảo mình phải để lại làm xn máu với phân r mới biết kết quả chính xác dc, còn nước còn tát mình chỉ biết nghe lời ổng nói thôi, thế r mình đi xe về, ngày nào cũng gọi điện hỏi tình hình nó sao, ổng bảo tốt, nó đi lại ăn uống được, mình cũng mừng lắm, đến ngày thứ 4 ổng nói k có dấu hiệu khả quan, sốt cao k hạ được, thế r mới test FPV thì ra dương tính, đúng 1 ngày sau thì nó mất, ngay hôm mình định lên thăm nó luôn

KeiQ

gia đình mèo heo
em đag rất lo lắng chị ạ...
sushi nhà e bđầu đi lỏng từ ngày 8/4
9/4 e cho đi bệnh xá, bsĩ ko qan tâm lắm, nghĩ là con ăn bậy, nên kê đơn cho uống orezol và men tiêu hóa
10/4 bé khỏe, ăn uống bt, đi ngoài rắn hơn
2 ngày sau bé bị đi chảy lại, và Sake cũng bị tương tự
nhưng cũng chỉ 2 hôm là 2 bé lại bt, phân rắn, vẫn ăn khỏe
ngày 14/4 e mua frontline về nhỏ gáy cho 2 đứa, cho uống 1 viên thuốc trị nấm
15/4, do thiéu hiểu biết, chồng e cho 2 đứa ăn sữa ông thọ (ko pha loãng), bên trên thấy rắc đầy cannin, 2 đứa lại đi chảy. em tức tốc cho uống orezol và men
e theo dõi , hôm sau phân các bé trở lại bt, ko bị chảy nữa

sáng ngày 18/4, ngủ dậy e dọn phân cho 2 đứa, toàn phân rắn, nhưng đến trưa Sake nôn ra toàn hạt Me-o (bt em cho ăn Cannin nhg 2 hôm nay e đang cho ăn tạm Me-o vì bận việc), em nhốt 2 đứa vào chuồng, để theo dõi, ko cho ăn
10h tối về mở cửa thấy mèo chạy rông trong nhà, ông chồng trời đánh đã thả mèo ra, trong bát rất nhiều hạt Me-o (mèo ko ăn đến)
Khi em tóm lấy Sushi cho vào chuống, 5' sau con nó nôn dịch vàng
Em sợ xanh mặt, vứt hết thức ăn, cho 2 đứa uống orezol và men, sau đó Sake nôn liên tục, nôn nhiều, ban đầu là nước vàng, sau là nước vàng có cả bọt trắng
Tầm 12h, Sake đi ngoài, phân rắn! không hề LỎNG!!!!
bây h là gần 5 h sáng e ko ngủ đc, Sake vẫn nôn liên tục, nôn 2 bãi vào cả người Sushi

Ban đầu là Sushi bị bênh, h Sake bị nặng hơn
chỉ trong 1 tg ngắn Sake đang béo tốt, h chỉ còn lông lá là nhiều, người xọp đi tội vô cùng

em đang mong trời mau sáng, đưa ngay con đến bệnh xá. h em ko biết làm gì cả, chỉ biết khóc thương con thôi!

em đọc các triệu chứng giảm bạch cầu thấy có tiêu chảy, nôn mửa, sốt.... tất cả các triệu chứng ấy 2 đứa đều có bị nhg k hiểu sao hiện tại chỉ nôn mà phân vẫn rắn, và yếu-khỏe liên tục, triệu chứng ko đồng nhất

thực sự nếu là án tử thì khổ thân các con vô tội quá!!! các con tình cảm lắm

Bao Linh 85

I_Like_Pet
KeiQ said:
em đag rất lo lắng chị ạ...
tình hình mấy đứa trẻ s r em ơi!!!!!!! Mấy nay bận c k on! H nge tin k bít thử text or xét nghiệm j chưa.nhưg chắc c nghĩ k phải bệnh giảm bạk cầu đâu, và rất hi vọng là thế

KeiQ

gia đình mèo heo
Vợ chồng e vừa khóc hết nước mắt, Sake đã mất lúc 10h10 tối nay. Sáng con yếu nên con k đc làm gì ngoài truyền glu và 1 loại nước nưax, và tiêm. Chiều truyền 1 lần 2h và một lần vào 7h tối do bố cháu quá lo lại đưa cháu vào viện
8h hơn e mới xong công việc về nhà, thấy Sushi đứng ngoài lồng dịu dàng liếm cho Sake, Sake thì đc dặn phải để cho con ngủ, cách tiếng bơm cho con vài giọt glu. E tiêm đến lần t2 rồi thấy con sặc, co giật, con khó chịu đá đá chân, con nhìn mẹ, mắt mở to, rồi con đi. Lúc ấy là 10h10
Bố nó đi ăn giỗ tự nhiên bồn chồn gọi cho e đúg lúc con vừa đi, con đi đc 5p thì bố về
2 vợ chồng ôm nhau khóc mãi...

Hôm nay e chỉ làm dc xét nghiệm cho sushi, bé ko hề bị giảm bạch cầu... E ko hiểu nổi tại sao Sake đáng thương lại đi nhanh như vậy chị ạ...

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Thương quá vậy, tội nghiệp Sake, Sake cũng là đứa c bảo thík nhất mà, sao con bé lại vắn số thế!!!!! T_T
H theo dõi mấy đứa còn lại nhé, mèo đường ruột chúng nó yếu và cực kì khó chịu, nhảy cảm e ạh, chút là đi lỏng, chút là ói
Chị đọc đc thông tin ở wetretho, cái orezol cg phải cực kì thận trọng khi sử dụng cho con nít đó e,cái j cg có tác dụng phụ của nó
Giờ e vệ sinh ,khử trùng chuồng trại rồi theo dõi tiếp mấy bé kia, mong cho mấy bé còn lại đều mạnh khoẻ hết!!!
Chị sợ cảm giác phải khóc tiễn 1 bé mèo trên tay lắm rồi!!! TTTT_TTTTT

KeiQ

gia đình mèo heo
e đã tìm hiểu về oresol sau khi c cho thông tin, có lẽ Sake đi sớm 1 phần vì e pha sai liều lượng, ép uống nhiều...tội con qiuá, chỉ vì mẹ thiếu hiểu biết!
e đã vệ sinh chuồng và lau sàn, bởi sushi chưa bị giảm bạch cầu, nhg bé vẫn yếu, e rất lo
bé Gon chưa về nhà mới do các chị đang ốm bệnh, e nghĩ chắc phải 1 tháng nữa, khi Sushi hoàn toàn khỏe và nguôi nhớ Sake e mới đón bé về đc, h thi thoảng qua thăm bé thôi c ạ
e vẫn chờ đến ngày Sake và Gon gặp nhau, vậy mà cái ngày đó đã ko xảy ra...

Zunnie

bé Shi nhà e bt béo khỏe, bụng dạ rất tốt, cách đây tầm 1 tuần bé bị nôn ra hạt khô, e nghĩ là do bé tham ăn nên ăn vội, cách đó vài hôm bé lại nôn ra thịt vừa ăn, nhưng vẫn khỏe mạnh chạy nghịch, đi vệ sinh bt. Chẳng ngờ hôm sau nữa bé bỏ ăn, nôn ra nước trắng, rồi nôn ra dịch vàng, e pha gluco + men tiêu hóa + B1 cho con uống, cả đêm thức canh thì ko thấy con bị nôn, lòng mừng rơn nghĩ chắc con chỉ bị rối loạn tiêu hóa hay ngộ độc j đó. Sáng sớm hôm sau thấy con đứng cạnh bát nước, rất khát nhưng ko uống được, e cố đợi tạnh mưa để đèo con đi khám nhưng sợ ko kịp, nên lót ấm cho con, bọc áo mưa rồi đi. Đến phòng khám xét nghiệm thì bé đã bị giảm bạch cầu, vạch thứ 2 tuy hiện rất mờ nhưng vẫn có. E chỉ biết lặng người. Vì nhà còn đứa nữa nên e gửi bé nội trú ở viện để tránh bị lây, ở đó ng ta truyền dịch cho con 2 lần/ngày. Hôm nay đến thăm, bsi nói con đỡ nôn và tiêu chảy, nhưng lại có biểu hiện bệnh về hô hấp. Cảm giác bất lực lắm mọi ng ạ. Nhưng còn nước còn tát, còn hi vọng mà, e sẽ vẫn đợi đến ngày bé khỏe để thông báo cho mọi ng. Anh Su của bé ở nhà tuy chưa có biểu hiện j nhưng nghe nói nếu lây cũng phải 1 tuần mới phát bệnh, e cũng chỉ biết cố chăm bón tẩm bổ cho con khỏe hơn ngay từ bây giờ thôi :(

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Zunnie said:
bé Shi nhà e bt béo khỏe, bụng dạ rất tốt, cách đây tầm 1 tuần bé bị nôn ra hạt khô, e nghĩ là do bé tham ăn nên ăn vội, cách đó vài hôm bé lại nôn ra thịt vừa ăn, nhưng vẫn khỏe mạnh chạy nghịch, đi vệ sinh bt. Chẳng ngờ hôm sau nữa bé bỏ ăn, nôn ra nước trắng, rồi nôn ra dịch vàng, e pha gluco + men tiêu hóa + B1 cho con uống, cả đêm thức canh thì ko thấy con bị nôn, lòng mừng rơn nghĩ chắc con chỉ bị rối loạn tiêu hóa hay ngộ độc j đó. Sáng sớm hôm sau thấy con đứng cạnh bát nước, rất khát nhưng ko uống được, e cố đợi tạnh mưa để đèo con đi khám nhưng sợ ko kịp, nên lót ấm cho con, bọc áo mưa rồi đi. Đến phòng khám xét nghiệm thì bé đã bị giảm bạch cầu, vạch thứ 2 tuy hiện rất mờ nhưng vẫn có. E chỉ biết lặng người. Vì nhà còn đứa nữa nên e gửi bé nội trú ở viện để tránh bị lây, ở đó ng ta truyền dịch cho con 2 lần/ngày. Hôm nay đến thăm, bsi nói con đỡ nôn và tiêu chảy, nhưng lại có biểu hiện bệnh về hô hấp. Cảm giác bất lực lắm mọi ng ạ. Nhưng còn nước còn tát, còn hi vọng mà, e sẽ vẫn đợi đến ngày bé khỏe để thông báo cho mọi ng. Anh Su của bé ở nhà tuy chưa có biểu hiện j nhưng nghe nói nếu lây cũng phải 1 tuần mới phát bệnh, e cũng chỉ biết cố chăm bón tẩm bổ cho con khỏe hơn ngay từ bây giờ thôi :(
Cố lên bạn

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Zunnie said:
Các bé thế nào rồi e ơi, chị mong nge đc tin tốt từ em!!!!!

Zunnie

các chị ơi chiều nay bác sĩ vừa gọi e thông báo tình hình bé Shi đã ổn và có thể đón bé về đc rồi, tối nay e sẽ đón bé về ạ ^^ vậy là tròn 1 tuần từ ngày bé bị, ngày đầu tiên đến thăm thấy bé nằm bẹp 1 chỗ ko dậy nổi, thở khò khè :(( nhưng dần mỗi ngày sau bé lại ngồi dậy được, rồi đứng dậy đc, dụi dụi vào tay nữa ạ ^^ bé ngoan lắm, như thể hiểu được lời của mình vậy, ngày nào e đến thăm cũng dỗ con: "shi béo cố lên nhé, con phải chịu khó ở đây mấy ngày nữa, con khỏe rồi mẹ đón con về, rồi mẹ lau sạch mặt mũi cho con, rồi con lại chơi với anh Su" :(( còn thằng Su nhà e trộm vía ngày nào cũng cho uống thêm thuốc bổ, phơi nắng đều đặn nên vẫn khỏe mạnh ạ. Nhưng giờ đón Shi về e cũng phải đặc biệt lưu ý cách ly 2 đứa đã, khi nào tiêm phòng xong thì mới yên tâm đc.
May phúc là 2 con giờ đã ổn, âu cũng là lỗi do e đã ko tiêm phòng từ khi đón các con về :( mong ko có chị e nào mắc phải sai lầm giống e nữa nhé :( hoặc nếu chuyện xấu xảy ra cũng đừng tuyệt vọng, phải đưa bé đi khám ngay khi vừa có dấu hiệu ạ, yêu thương và tin tưởng bé khỏe thì bé sẽ ổn thôi ^^
Tiện đây khoe hình 2 bé Su và Shi nhà e luôn ạ :"> Su là a lớn 4 tháng tuổi màu đen, Shi là e bé 3 tháng màu kem ạ ^^

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Zunnie said:
các chị ơi chiều nay bác sĩ vừa gọi e thông báo tình hình bé Shi đã ổn và có thể đón bé về đc rồi,
Ôi!!!!! Thật là 1 tin tốt lành, may mắn quá!
Vậy đợi các bé khoẻ thiệt khoẻ, e sổ giun rồi 1 tuần sau cho chík ngừa nhé!
E hãy chia sẻ tên phòng khám thú y và địa chỉ đó lên đây để mọi ng biết nhé!

Zunnie

Cảm ơn c Bảo Linh ạ ^^ e vẫn đang tiếp tục theo dõi chứ bé vẫn chưa hoàn toàn bình ổn đâu, bé chạy nhảy hoạt bát nhưng đi ị khá nhiều (phân cục bt chứ ko lỏng, khá to), bsi nói tầm 1 tuần nữa mới ổn hoàn toàn ạ. E chữa cho bé ở Animal Care số 16 ngõ 424 Thụy Khuê. Đây cũng là lần đầu tiên e đến phòng khám này ạ, còn bt ốm lặt vặt thì e hay chữa bên a Chiền gần nhà nhưng ở đây ko nhận nội trú nên e nghe qua bạn giới thiệu tới chỗ này, còn khám và làm test xét nghiệm FPV e làm bên a Chiền, sau đó mới đem sang Animal Care gửi nội trú. Lần trc bạn e chữa 6 bé thì 3 bé sống, 3 bé ko qua khỏi ạ, nên xác suất vẫn là 50 50 thôi :( bé Shi nhà e có lẽ là do béo khỏe từ trc ko ốm đau bao h nên sức đề kháng cũng tốt hơn. E cũng năng đến thăm bé mỗi ngày và nói ý với bác sĩ cố gắng chữa khỏi cho nó nữa. Chi phí cũng khá cao, nhưng cũng cố làm hết sức cho con nó ạ :(

katzebin

Mèo nhà em bị tới sáng nay là ngày thứ 7 rồi ạ. Nhưng hôm qua cháu lại nôn dich màu bã tràu, có mùi tanh của máu, không biết có phải cháu bị chảy máu dạ dày k nữa. Cháu vốn bị thương sẵn r nên sức đề kháng giảm, chưa tiêm phòng mà ngày nào cũng phải đi tiêm chống viêm vs kháng sinh ngoài bệnh xá nên chắc bị lây virus ở đây.
Cháu đc phát hiện và điều trị ngay từ đầu tới sáng nay là ngày thứ 7, bác sĩ có truyền chất điện giải, đường và tiêm thuốc bổ cho cháu nhưng cháu nó vẫn cứ lờ đờ. Em điều trị ở bệnh xá thú y, trường trinh, hn. Có chị nào chữa ở đây mà cháu qua khỏi được không ạ.

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Bạn zunnie ngay phía trên đã để lại địa chỉ thú y mà bé mèo bạn ík đã chữa khỏi kìa bạn
katzebin said:
Mèo nhà em bị tới sáng nay là ngày thứ 7 rồi ạ. Nhưng hôm qua cháu lại nôn dich màu bã tràu, có mùi tanh của máu, không biết có phải cháu bị chảy máu dạ dày k nữa. Cháu vốn bị thương sẵn r nên sức đề kháng giảm, chưa tiêm phòng mà ngày nào cũng phải đi tiêm chống viêm vs kháng sinh ngoài bệnh xá nên chắc bị lây virus ở đây.
Cháu đc phát hiện và điều trị ngay từ đầu tới sáng nay là ngày thứ 7, bác sĩ có truyền chất điện giải, đường và tiêm thuốc bổ cho cháu nhưng cháu nó vẫn cứ lờ đờ. Em điều trị ở bệnh xá thú y, trường trinh, hn. Có chị nào chữa ở đây mà cháu qua khỏi được không ạ.

thuythuy

Mình cũng mới đem bé nhà mìn qua khám ở trạm thú y này đc 3 ngày. Là bs Huấn chữa. Ban đầu bs bảo bị viêm ruột, 3 ngày nay ngày nào cũng đưa bé đến tiêm 3 mũi. Hqa nó còn khỏe khỏe, hni cho đi tiêm về là nằm bẹp dí, lúc nãy còn nôn ra bọt trắng, nôn lần đầu. Mai mình mang qua cho bs test thử bệnh bc xưm dư nào, chứ lo quá.

thuythuy

Cảm ơn c Bảo Linh ạ ^^ e vẫn đang tiếp tục theo dõi chứ bé vẫn chưa hoàn toàn bình ổn đâu, bé chạy nhảy hoạt bát nhưng đi ị khá nhiều (phân cục bt chứ ko lỏng, khá to), bsi nói tầm 1 tuần nữa mới ổn hoàn toàn ạ. E chữa cho bé ở Animal Care số 16 ngõ 424 Thụy Khuê. Đây cũng là lần đầu tiên e đến phòng khám này ạ, còn bt ốm lặt vặt thì e hay chữa bên a Chiền gần nhà nhưng ở đây ko nhận nội trú nên e nghe qua bạn giới thiệu tới chỗ này, còn khám và làm test xét nghiệm FPV e làm bên a Chiền, sau đó mới đem sang Animal Care gửi nội trú. Lần trc bạn e chữa 6 bé thì 3 bé sống, 3 bé ko qua khỏi ạ, nên xác suất vẫn là 50 50 thôi :( bé Shi nhà e có lẽ là do béo khỏe từ trc ko ốm đau bao h nên sức đề kháng cũng tốt hơn. E cũng năng đến thăm bé mỗi ngày và nói ý với bác sĩ cố gắng chữa khỏi cho nó nữa. Chi phí cũng khá cao, nhưng cũng cố làm hết sức cho con nó ạ :(
B gửi nội trú ở bv Animal đc bao lâu thì bé khỏi ạ. Chi phí tổng là bn vậy b.

Jin9tb

Cho mình hỏi bệnh lây lan như thế nào? Vì nhà mình có hai bé một bé đang bị nhiễm nên mình cần hiểu rõ để phòng ngừa cho bé còn lại

Last edited:

Na Mon

Active Member
hôm nay em cũng rơi vào cảm giác giống như chị. bé nhà em ra đi chỉ sau 1 ngày có biểu hiện, e đem đến thú y thì bé đã ra đi rồi chị ạ :(