• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị nấm

Nlozz

Mọi người giúp em với ạ. :((( Bé nhà em bị nấm khoảng 1-2 tháng rồi, em cũng không nhớ rõ thời gian lắm do ban đầu nhà em không biết bé bị nấm cứ nghĩ do bé ăn đồ mặn hoặc cơ địa nên mới bị thế.

Ban đầu bị ở phía trên hai mắt thôi nhưng sau đó bắt đầu có hiện tượng rụng nhiều hơn, một lần em vô tình nói chuyện với một chị người quen rồi mới biết bé bị nấm. T_T Nhà em đưa bé đi khám ở bệnh viện thú y hải đăng cơ sở ở ngụy như kon tum, bác sĩ kê đơn cho 4 lần tiêm (10,15,20,25/7) và kêu hạn chế tắm, mỗi sáng tắm nắng 30', ngoài ra có cho thêm một gói thuốc màu cam về để bôi, em cũng không biết loại đấy tên gì cả. Sau lần tiêm đầu thì nhà em có đi du lịch nên không tiêm đúng thời gian được nên bị chậm 2 ngày, đến 17/7 em mới đưa bé đi tiêm lần 2. Sau lần đấy em vẫn bôi thuốc đều đặn cho bé theo hướng dẫn, lần gần nhất tiêm là ngày 22/7 (bác sĩ kêu không nên tiêm thời gian gần quá nên ngày 20 em mới không đi) nhưng không có xíu dấu hiệu suy giảm nào cả. Vết nấm của bé ngày càng lan rộng, hồi trước chỉ có một xíu trên đầu thì giờ gần như toàn đầu và xuống hết 2 bên cổ, nhẵn thín lông luôn ấy ạ. T______T

Trông bé bị ngày càng nặng thương lắm ấy ạ, với không biết có phải do bé hay liếm thuốc không mà em thấy bé gần đây có vẻ mệt mỏi, ăn uống đều ít hơn, không chạy nhảy, chơi nhiều như ngày xưa. Hồi trước thích thịt luộc với giò lắm mà bây giờ cho không ăn tí nào luôn ạ, mông móp hết cả vào. :(( Bình thường gia đình em hay cho bé ăn cá với hạt, rất ít khi tắm, từ lúc biết bị nấm chưa tắm cho bé lần nào hết ạ. Bây giờ em nên làm sao ạ? Em có nên tiếp tục cho bé chữa bệnh ở cơ sở này không hay tìm chỗ khác ạ, mọi người giúp em với, em cảm ơn nhiều ạ. T_T

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn nên dừng lại. Bạn bôi thuốc ngoài da là thuốc gì? Ko phải do nó liếm thuốc mà mệt đâu mà có thể là do tiêm. Bạn mua Clear hoặc Head&Shoulder về tắm cho nó hàng ngày, nhưng phải chú ý là tắm xong thì sấy thật khô, vì nấm mà môi trường ẩm ướt càng dễ phát triển. Hoặc đun nước trà xanh hoặc trầu không tắm.

Nlozz

Bạn nên dừng lại. Bạn bôi thuốc ngoài da là thuốc gì? Ko phải do nó liếm thuốc mà mệt đâu mà có thể là do tiêm. Bạn mua Clear hoặc Head&Shoulder về tắm cho nó hàng ngày, nhưng phải chú ý là tắm xong thì sấy thật khô, vì nấm mà môi trường ẩm ướt càng dễ phát triển. Hoặc đun nước trà xanh hoặc trầu không tắm.
Em cũng không rõ là thuốc gì tại nó không có tên bên ngoài :( bác sĩ kê đơn cũng không ghi tên thuốc. Nhà em định chuyển cho bé sang khám trên Trường Chinh không biết có ổn không. Nếu tắm bằng trầu không thì tắm như thế nào ạ? Có phải giã lá ra hay lúc tắm chà xát lá vào chỗ bị nấm trên người bé không ạ?

Nlozz

bị nấm vùng mắt thì xịt thuốc gentacimin là đc mà sao phải đi thú y cho tốn tiền bạn
Hic tại gia đình mình không biết, sợ tự chữa linh tinh nhỡ bị làm sao nên mới đưa ra thú y. :( Ai ngờ càng chữa càng nặng, giờ xuống hết cổ sắp đến vai rồi

kiwi1106

Well-Known Member
Em cũng không rõ là thuốc gì tại nó không có tên bên ngoài :( bác sĩ kê đơn cũng không ghi tên thuốc. Nhà em định chuyển cho bé sang khám trên Trường Chinh không biết có ổn không. Nếu tắm bằng trầu không thì tắm như thế nào ạ? Có phải giã lá ra hay lúc tắm chà xát lá vào chỗ bị nấm trên người bé không ạ?
Tắm như này nè bạn: http://www.biquyetchamsocda.com/tam-trang-bang-la-trau-khong-co-hieu-qua-khong.html
Nếu bạn ở Hà Nội tớ có thể giới thiệu bác sĩ chuyên môn tốt, đến khám tận nhà. Mèo nhà tớ toàn khám anh này.

Nlozz