• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

MÈO BA TƯ MẶT KO TỊT THÌ CÓ THUẦN CHỦNG KO MỌI NGƯỜI

boo09

T.Viên Năng Động
theo như mình biết thì dòng persian có Doll Face là không tịt mà :p các bạn đừng quá máy móc là persian cứ nhất thiết fải ặmt tịt dúm và mắt mũi mồm ngang nhau :p đến người còn có người này người kia huống chi là mèo... :p đừng quá máy móc ^^

Vậy là bạn không đọc kỹ mình ghi ở trên , mình có nhắc đến dòng doll face nhưng đòi hỏi phải có giấy tờ Gia phả hoặc có sự rõ ràng về gen , để tránh tình trạng "nói 1 thành 2".
Nếu bé nhà bạn 6-8 đời tc và Gia phả đầy đủ thì có 1 bé ko tịt là điều bt , nhưng nếu mấy đời lai mà kêu bé con ra là doll face thì khó mà biết được lắm .

hoangmoccuong

Active Member
meonho124 said:
Em lăn tăn không biết nó là lông dài hay lông ngắn chưa rõ lắm , vì lông exo nhà em hồi bé cũng dày và dài lắm tưởng là ba tư cơ càng lớn lông càng gọn , cảm giác như là lông exo ý . Nếu mà lông dài thì chính xác phải gọi là exotic longhair chị nhỉ , theo quy định của mấy tố chức mèo - mèo mẹ là exotic ra con lông dài mới được gọi tên đó đúng ko chị :bye: .
Hi, lâu rồi mới đọc bài của mèo nhỏ, hóa ra dạo này chuyển sang post bài ở YTC hả em. Bé Lô nhà em nếu breed ở CFA thì em ý sẽ là Exotic longhair, ở TICA và FIFe thì sẽ vẫn là Persian. CFA trước đây giới hạn quy định chỉ cho ELH phối với ESH, họ mới đổi luật năm 2012, ELH có thể phối với bất kỳ Pure Persian, ELH, ESH, mèo con sinh ra lông ngắn gọi là ESH, lông dài là ELH.

hoangmoccuong

Active Member
boo09 said:
Vậy là bạn không đọc kỹ mình ghi ở trên , mình có nhắc đến dòng doll face nhưng đòi hỏi phải có giấy tờ Gia phả hoặc có sự rõ ràng về gen , để tránh tình trạng "nói 1 thành 2". Nếu bé nhà bạn 6-8 đời tc và Gia phả đầy đủ thì có 1 bé ko tịt là điều bt , nhưng nếu mấy đời lai mà kêu bé con ra là doll face thì khó mà biết được lắm .
Boo09 nói rất đúng, giờ trên thế giới có mấy ai là show persian mặt doll đâu, mũi không tịt hoặc ít tịt thì chỉ có thể được chấp nhận ở mèo Chinchilla, còn với ba tư và Exotic thường thì mặt không tịt chỉ là pet quality (nuôi pet làm cảnh không thể làm giống được), nói chung mèo ba tư mà mũi không tịt thì trừ khi có gia phả chứng minh, còn không là một dấu chấm hỏi to "?".

meonho124

Đi Muôn Nơi
hoangmoccuong said:
Hi, lâu rồi mới đọc bài của mèo nhỏ, hóa ra dạo này chuyển sang post bài ở YTC hả em. Bé Lô nhà em nếu breed ở CFA thì em ý sẽ là Exotic longhair, ở TICA và FIFe thì sẽ vẫn là Persian. CFA trước đây giới hạn quy định chỉ cho ELH phối với ESH, họ mới đổi luật năm 2012, ELH có thể phối với bất kỳ Pure Persian, ELH, ESH, mèo con sinh ra lông ngắn gọi là ESH, lông dài là ELH.
He he , có chuyên gia vào trả lời giúp bạn rồi nhé . Hihi em về bên VP thấy hoang tàn không thấy ai nữa nên qua lung tung chơi đấy ạ

Bé Lô lớn rồi lông dài thướt rồi anh ạ , gen lông dài lúc nào cũng thấy mạnh , cứ lông dài đi với ngắn kiểu gì cũng thấy toàn lông dài là nhiều .

Câu trả lời chuẩn luôn đây !
hoangmoccuong said:
Boo09 nói rất đúng, giờ trên thế giới có mấy ai là show persian mặt doll đâu, mũi không tịt hoặc ít tịt thì chỉ có thể được chấp nhận ở mèo Chinchilla, còn với ba tư và Exotic thường thì mặt không tịt chỉ là pet quality (nuôi pet làm cảnh không thể làm giống được), nói chung mèo ba tư mà mũi không tịt thì trừ khi có gia phả chứng minh, còn không là một dấu chấm hỏi to "?".
Ở VN lai nhiều , các đặc điểm riêng của các giống mèo lẫn loạn vào nhau , nếu chuẩn thì khỏi nói làm gì nhìn cái ra giống nào liền , vì 1 bé mèo có quá nhiều đặc điểm của cả những giống mèo khác nhau , thế mới nhiều bạn lên hỏi , mèo nhà tớ là mèo gì vậy , lai gì vậy , loạn cào cào .

Ba Tư mặt không tịt thì đúng là không có giấy tờ thật khó khẳng định , vì như thế giới 34 kiểu doll , tịt ít đã cho ra hẳn dòng Chil rồi còn nếu không ở dòng Chin này thì những bé mèo mặt không tịt , chúng cũng được sinh ra từ cả bố lẫn mẹ đều mặt tịt , giấy tờ gia phả đầy đủ .

Dù sao theo giá bình dân cho 1 bé mèo mặt không tịt phù hợp với đại đa số các bạn nuôi mèo , Sau này thì chắc chắn thì nhu cầu của ai cũng sẽ tiến lên cao hơn sở hữu 1 bé mèo chuẩn lun như nhà a Cương hihi . Nhờ a Cương mang về nhiều bé mèo đẹp tuyệt , và nhiều những gia đình khác nữa , em thấy đàn mèo cảnh ở VN bây giờ phát triển không những nhiều về số lượng còn tăng nhiều hơn về độ đẹp nữa , cách đây 3,4 năm bảo kiếm một bé mèo ba tư mặt tịt sinh ở VN là quá khó , bây giờ đã dễ hơn một chút rồi . Hihi.

hoangmoccuong

Active Member
meonho124 said:
He he , có chuyên gia vào trả lời giúp bạn rồi nhé . Hihi em về bên VP thấy hoang tàn không thấy ai nữa nên qua lung tung chơi đấy ạ

Bé Lô lớn rồi lông dài thướt rồi anh ạ , gen lông dài lúc nào cũng thấy mạnh , cứ lông dài đi với ngắn kiểu gì cũng thấy toàn lông dài là nhiều .
Lông dài lai với lông ngắn thì tỷ lệ ra không phải lông dài là gen mạnh đâu, thậm chí ở lông ngắn nếu mèo nào có homozygot thì dù có lai với mèo lông dài hay lông ngắn thì chỉ có thể ra lông ngắn thôi.

boo09

T.Viên Năng Động
hoangmoccuong said:
Lông dài lai với lông ngắn thì tỷ lệ ra không phải lông dài là gen mạnh đâu, thậm chí ở lông ngắn nếu mèo nào có homozygot thì dù có lai với mèo lông dài hay lông ngắn thì chỉ có thể ra lông ngắn thôi.
Em cũng đồng ý với ý kiến của anh . Lấy vd như con bé Sanhua nhà em , con bé là ld 3 lần lấy chồng đều là ln nhưng 3 thằng chồng khác nhau . Bé cho ra 3 lứa :
_4 bé thì 2 bé ld và 2 bé ln
_4 bé sau thì cả 4 đứa đều là ld
_4 bé lần này thì cả 4 đứa đều là ln
Cho nên có thể thấy cũng không thể khẳng định rõ ld với ln thì ld luôn trội hơn .

meonho124

Đi Muôn Nơi
À , thế nghĩa là nếu ngoài gen kia thì chắc tỉ lệ này là bằng nhau , Về lông dài với lông ngắn em cũng ít nghiên cứu , Vì tại hồi trước thấy mèo Anh nhà bà Hảo ấy , Toàn bố lông ngắn , mẹ lông dài thì thấy ít bé lông ngắn quá , ngay như lứa của Bơ bố lông ngắn mẹ lông dài mà sao toàn lông dài thôi , ở các nhà nuôi mèo ALD với ALN cũng thấy kiểu như thế .

Vì cứ nghĩ thế nên em thấy Beo nhà mình lông ngắn mà chỉ hay đẻ một con thôi nên nếu chồng nó là 34 thì không hi vọng có bé lông ngắn ra đời lắm he he , Thế này có khi cứ lấy chồng 34 ra bé lông ngắn , lứa đầu tiên Beo sinh nhìn cũng không rõ bé miu sơ sinh đó nhưng hình như cũng là lông dài ba tư thì phải