• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

MÈO BA TƯ MẶT KO TỊT THÌ CÓ THUẦN CHỦNG KO MỌI NGƯỜI

zubee

Member
mình muốn mua mèo ba tư mà thấy 1 số mèo mặt ko tịt nhưng người bán vẫn giới thiệu là mèo ba tư thần chủng, ai am hiểu chỉ cho mình với được ko hix hix, làm sao để nhận biết mèo ba tư thuần chủng và mèo ba tư lai được, thank mọi người nhiều.

boo09

T.Viên Năng Động
Mặc dù mình không theo dòng 34 nhưng mình cũng tìm hiểu được chút ít .
Dòng 34 thuần chủng ( có giấy tờ và gia phả ít nhất 6-8 đời ) thì tỉ lệ % các bé mèo con sinh ra mặt không tịt là rất ít , không phải là không có nhưng mà là rất ít , thường thì các bé ấy các nhà nhân giống/breeder sẽ để theo dạng pet chứ không để dạng show/breed .
Ở VN mình ngoài HN có 2 nhà có mèo 34 thuần chủng và bạn có thể thấy các bé sinh ra % mặt không tịt rất ít .
Nếu phần lớn các nhà khác có mèo bố / mẹ hoặc cả 2 đều tịt nhưng mèo con sinh ra mặt không tịt chiếm % cao hơn nghĩa là trong gen không ổn định .
Bạn có thể lên Google và tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề này .

zubee

Member
thank bạn nhiều nhé hi, à bạn cho mình hỏi dạng pet, dạng show/breed là gì vậy bạn, 2 nhà có mèo 34 thuần có phải nhà ông Sinh và nhà Bà hảo ko vậy, mình nghe nói 2 nhà này nuôi mèo rất lâu năm rồi

boo09

T.Viên Năng Động
zubee said:
thank bạn nhiều nhé hi, à bạn cho mình hỏi dạng pet, dạng show/breed là gì vậy bạn, 2 nhà có mèo 34 thuần có phải nhà ông Sinh và nhà Bà hảo ko vậy, mình nghe nói 2 nhà này nuôi mèo rất lâu năm rồi
À dạng pet là nhà nhân giống họ sẽ triệt sản các bé và sau đấy sẽ tìm nhà mới cho mấy bé , nhưng không phải bé nào mặt tịt là không bị , cái này tùy thuộc vào nhà nhân giống , họ có định hướng và kế hoạch và họ sẽ tìm nhà mới cho bé mèo nếu họ cảm thấy người chủ mới đủ tốt và sẽ ràng buộc bằng các hợp đồng khác .
Breed ( nhân giống ) /show ( thi đấu ) là dành cho những người có ý định nhân giống hoặc cho các bé đi thi đấu ở các hiệp hội quốc tế ( đi thi đấu cũng có danh hiệu dành cho các bé đã được triệt sản ) , đương nhiên giá cả sẽ không rẻ và breeder ( nhà nhân giống ) họ cũng sẽ tự chọn chủ cho các bé mèo và có các hợp đồng ràng buộc và rất nhiều quy định khác .
Còn 2 nhà mình nói là nhà chị Sheryl và nhà a.hoamoccuong bạn à , nhà ông Sinh hay bà Hảo thì mình không biết vì mình cũng thích mèo tc hơn và nghiêm túc trong việc nhân giống mèo . Giao lưu với các anh chị ấy mình sẽ được học hỏi thêm và trao đổi nhiều hơn về các kiến thức về mèo .

zubee

Member
boo09 said:
À dạng pet là nhà nhân giống họ sẽ triệt sản các bé và sau đấy sẽ tìm nhà mới cho mấy bé , nhưng không phải bé nào mặt tịt là không bị , cái này tùy thuộc vào nhà nhân giống , họ có định hướng và kế hoạch và họ sẽ tìm nhà mới cho bé mèo nếu họ cảm thấy người chủ mới đủ tốt và sẽ ràng buộc bằng các hợp đồng khác .
Breed ( nhân giống ) /show ( thi đấu ) là dành cho những người có ý định nhân giống hoặc cho các bé đi thi đấu ở các hiệp hội quốc tế ( đi thi đấu cũng có danh hiệu dành cho các bé đã được triệt sản ) , đương nhiên giá cả sẽ không rẻ và breeder ( nhà nhân giống ) họ cũng sẽ tự chọn chủ cho các bé mèo và có các hợp đồng ràng buộc và rất nhiều quy định khác .
Còn 2 nhà mình nói là nhà chị Sheryl và nhà a.hoamoccuong bạn à , nhà ông Sinh hay bà Hảo thì mình không biết vì mình cũng thích mèo tc hơn và nghiêm túc trong việc nhân giống mèo . Giao lưu với các anh chị ấy mình sẽ được học hỏi thêm và trao đổi nhiều hơn về các kiến thức về mèo .
mình mới váo diến đàn nên cũng ko hiểu biết nhiều, mình đang định mua 1 em mèo 34 còn nhỏ, bạn giúp mình phân biệt ba tư nhỏ, ALD và mèo nga nhỏ được ko, vì mình thấy có 3 loại này lúc nhỏ khá giống nhau vì có khuôn mặt tròn, còn mèo nga thì mặt hơi dài hơn chút, mà mình nghe nói ALD lúc nhỏ lông cũng có 2 lớp như mèo ba tư, như vậy càng khó phân biệt, còn mèo nga thì mình ko biết nhiều lắm, mà có 1 số em ba tư mũi ko tịt cho lắm, vậy làm sao để xác định đó là 34 hay ALD hay mèo nga được, mong bạn chỉ tõ ràng giúp mình với

boo09

T.Viên Năng Động
Theo mình biết và tìm hiểu , mèo Nga ( lông trắng mắt xanh dương ) là tên phát sinh ở VN , mình không biết nguồn gốc thế nào và do ai đặt nhưng mèo Nga không có tên trong danh sách các giống mèo trên TG được đặt ra bởi các Hiệp hội mèo , nói cách khác là chỉ có ở VN mèo trắng mắt xanh thì gọi là mèo Nga .

Ald thật ra có thể được gọi là Domestic cat ( Mèo nhà ) là dòng mèo phổ biến ở Mỹ ( bạn có thể tìm hiểu thêm trên mạng hoặc qua cat 101 ) , ALD được công nhận bởi một số Hiệp hội mèo quốc tế ( mình chỉ mới đọc qua ở TICA , còn CFA thì không công nhận dòng này ) và đương nhiên đặc điểm dễ dàng nhận ra ở ALD chính là giống với ALN chỉ khác mỗi bộ lông ( The British Longhair, is a medium size, long hair domestic cat breed, originating in Great Britain.This breed are a semi-longhair version of British Shorthair ) cho nên xem xét từ 1 góc độ ( góc độ của mình ) muốn phân biệt ALD và lai ( ý mình là mặt dài , mũi dài và to.... ) thì đầu tiên phải biết được ALN như thế nào .

Còn 34 (The Extreme Persian or Peeked Faced / Ultra-typed / Flat-nose Persian ) thì đặc điểm đầu tiên mình luôn luôn xem chính là mắt và mũi thẳng hàng , mũi phải nhỏ và tịt hẳn vào trong , tai nhỏ và đầu tai tròn....Còn nếu trong 4 bé mà có 1 bé không tịt thì mình phải xem gia phả của bé thế nào , nếu gia phả 4 đời đều có và tc thì đương nhiên bé ấy cũng là 34 ( như mình nói ban đầu tc không nhất thiết có nghĩa là tất cả các mèo con sinh ra đều hoàn hảo , con người cũng thế , một gd 4 người con không phải ai cũng có thể làm người mẫu cả )
Nhưng chưa kể phải nói đến Doll face persian ( The Traditional Persian ) là Ba Tư truyền thống cũng được biết đến như Ba Tư khuôn mặt búp bê là một cái tên gần đây cho những gì được coi là cơ bản giống ban đầu của mèo Ba Tư, trước khi giống được chọn lọc tạo ra để có các tính năng cực kỳ , dòng mèo với chiều dài và vị trí của mũi tương ứng với tỷ lệ cấu trúc khuôn mặt của mèo và là dòng mèo rất khỏe mạnh ( The Traditional Persian (Doll Face) also known as Doll Face Persian is a recent name for what is considered to be essentially the original breed of Persian cat, before the variety was selectively bred to have extreme features , has a normal nose in length and placement in proportion to its facial structure. It is a very healthy cat ) => dòng này ở VN cũng rất hiếm .

Đây chỉ là ý kiến cá nhân và kiến thức tìm hiểu của mình về 3 dòng mèo mà bạn hỏi , đương nhiên còn phải tùy thuộc vào kinh tế và thời gian của bạn , vì chăm sóc 1 bé mèo ( không phân biệt ta hay tây ) đều tốn kém về cả vật chất lẫn tinh thần , nếu như thiếu 1 trong 2 thì không nên .
Còn bạn muốn mua 1 bé mèo thì hiện tại nuôi và nhân giống các dòng mèo còn rất mới và việc nhân giống mèo ở VN còn rất rối rắm , cho nên đầu tiên bạn phải xác định :
_dòng mèo bạn muốn nuôi ?
_điều kiện kinh tế và trong khoảng bn bạn có thể mua bé ?
_ý định bạn nuôi mèo ( vì ai cũng có tình yêu và đam mê đối với mèo , nhưng mục đích thế nào thì phải xác định rõ ràng , vì thực sự mà nói phần lớn các bạn mua mèo và nuôi mèo đều có ý định cho mèo sinh sản. Có những bạn thích nuôi mèo đẹp mà phải tc nhưng rẻ , cho nên rất hay đem so sánh các bé mèo trên mạng mà không hề có sự chuẩn bị về kiến thức , nên khi đến xem mèo , có nhiều người bán đánh trúng tâm lý nên bán những bé mèo lai nhưng nói là đều tc , nhưng đúng hay không thì phải lớn lên , sinh sản và nhân giống thì lúc ấy mới biết được )
Bạn nên mua những nhà có uy tín trên dd và lâu năm , cũng như nên mua hoặc đặt cọc các bé khi được 2th như thế sẽ nhìn rõ các bé mèo hơn và nên nhìn kỹ bố mẹ cũng như hỏi rõ ràng về dòng gen .
Vì mình cũng tìm hiểu về các dòng mèo và nhân giống cũng được 3-4 năm , đương nhiên các bạn đến mua mèo nhà mình mình đều chỉ , hướng dẫn và chia sẻ rõ ràng về cách nhìn mèo và rõ ràng về nguồn gốc các bé nhà mình , mèo nhà mình tuy là không có giấy tờ nhưng mình luôn tuân theo cách nhân giống dòng mèo mình ( màu sắc , dòng mèo...) đang nuôi và luôn trao đổi với các nhà nhân giống trong và ngoài nước để trau dồi thêm kiến thức .
Hy vọng là mình có thể giúp bạn chút ít !

zubee

Member
cám ơn bạn đã chỉ dẫn rất rõ ràng, cho mình hỏi thêm là những gđ uy tín trên dd là những nhà nào vậy bạn, mình muốn mua 1 em 34 cái vì bạn mình đã có 1 em đực hi, mình mua trong vòng khoảng 3 triệu thui, mình thick giống mèo ba tư mặt tịt ấy, nhà bạn có lai giống ba tư mặt tịt ko, mình ở hà nội thì mình có thể mua được của những nhà nào vậy bạn

boo09

T.Viên Năng Động
zubee said:
cám ơn bạn đã chỉ dẫn rất rõ ràng, cho mình hỏi thêm là những gđ uy tín trên dd là những nhà nào vậy bạn, mình muốn mua 1 em 34 cái vì bạn mình đã có 1 em đực hi, mình mua trong vòng khoảng 3 triệu thui, mình thick giống mèo ba tư mặt tịt ấy, nhà bạn có lai giống ba tư mặt tịt ko, mình ở hà nội thì mình có thể mua được của những nhà nào vậy bạn
Theo mình biết 34 mà mặt tịt tầm 3tr thì không có đâu bạn , tầm ấy thì có thể chỉ bắt được bé mèo ALD lai thôi . Mình thì không theo dòng 34 , chỉ tìm hiểu qua thôi . Nên nếu bạn muốn mua 1 bé 34 mặt tịt tc thì chắc phải để dành , chứ 3tr thì không thể tìm đâu ra :lau_mo_hoi:

zubee

Member
boo09 said:
Theo mình biết 34 mà mặt tịt tầm 3tr thì không có đâu bạn , tầm ấy thì có thể chỉ bắt được bé mèo ALD lai thôi . Mình thì không theo dòng 34 , chỉ tìm hiểu qua thôi . Nên nếu bạn muốn mua 1 bé 34 mặt tịt tc thì chắc phải để dành , chứ 3tr thì không thể tìm đâu ra :lau_mo_hoi:
thế thì tầm khoảng bao nhiêu vậy bạn hix hix, mình thấy có nhiều em mặt tịt mà thấy giá cũng khoảng đó, như thế thì đó là lai phải ko bạn :(((((

boo09

T.Viên Năng Động
zubee said:
thế thì tầm khoảng bao nhiêu vậy bạn hix hix, mình thấy có nhiều em mặt tịt mà thấy giá cũng khoảng đó, như thế thì đó là lai phải ko bạn :(((((
Mình không biết nhà nào bán bé mặt tịt mà giá tầm ấy , nhưng những nhà mình biết có 34 thuần thì phải ít nhất hơn 10tr bạn à , bạn có thể lên viet-pet hoặc mục Hội yêu mèo của dd mình có bài của a.hoamoccuong có post hình mèo nhà anh ấy đấy , bạn có thể lên xem để tham khảo qua trước hình của các bé và có thể so sánh với các nhà khác để thấy sự khác biệt .

zubee

Member
boo09 said:
Mình không biết nhà nào bán bé mặt tịt mà giá tầm ấy , nhưng những nhà mình biết có 34 thuần thì phải ít nhất hơn 10tr bạn à , bạn có thể lên viet-pet hoặc mục Hội yêu mèo của dd mình có bài của a.hoamoccuong có post hình mèo nhà anh ấy đấy , bạn có thể lên xem để tham khảo qua trước hình của các bé và có thể so sánh với các nhà khác để thấy sự khác biệt .
thank bạn nhiều nhé hi may có bạn mà mình mở mang tầm hiểu biết rất nhiều hi

meonho124

Đi Muôn Nơi
Nói về dòng mèo persian bây giờ gồm cả ba tư exo , chil các kiểu - Mèo giấy tờ cẩn thận đầy đủ , chuẩn và đẹp thì đúng là mèo nhà anh Cương với chị Ngọc sheryl rồi .

Ngoài ra hiện tại bây giờ HN nhiều nhà nhập mèo từ Thái có kèm giấy tờ Thái đẹp lắm chị Trang không biết rồi , một số gia đình khác vẫn trung thành sưu tập mèo nhập từ Trung Quốc về cũng cực đẹp , giấy tờ đầy đủ tuy là không có nhưng về độ đẹp thì cũng phải nói là miễn bàn con nó sinh ra cũng xinh đẹp lắm cơ . Nhà Bảo Sinh có mấy em ba tư trong đó nổi tiếng nhất là em mèo ba tư trắng mũi tịt ( nói thật ra nó ko phải mèo mũi tít lít , trán mũi mồm thằng hàng nhìn ngang hay là mắt mũi thẳng hàng nhìn trực diện đâu , đã thế ngắm kĩ mũi nó còn hơi vẹo chứ ) Cơ mà con này nhảy với mèo mũi dài thì ko nói làm gì chứ nó nhảy với mèo batư mặt gãy hay rãnh thường ra cứ con màu trắng là có mũi tương đối tịt đẹp đấy .

Nhà Bà Hảo thì có mèo Ba Tư cái mặt gãy hơi bẹt mũi khá ngắn không phải mèo mặt tịt , Mèo ba tư có bố mẹ mặt gãy hơi bẹt , có rãnh mắt bây giờ bán ra cũng đắt lắm rồi loại này bây giờ ở Vn kiểu bình dân thôi thì vẫn coi như là mèo ba tư thuần bố mẹ ba tư rồi , mặt nó có thể không tịt nhưng nó vẫn phải ra dáng ba tư thì vẫn gọi là ba tư thôi , ít nhất thì mặt mũi cũng tròn trịa lông dày , mũi nhỏ ngắn sống mũi không gồ lên cao là được rồi , từ mắt đến đầu mũi ngăn ngắn chứ ko dài thướt và gồ cao lên như mèo nga mèo ta , ngắn hơn mũi mèo anh lông ngăn 1 tí là cũng coi như khá đẹp với dạng ba tư không tịt rồi , giá chắc nhỉnh hơn mèo Anh lông dài , thấp hơn anh lông ngắn , ở giữa :le_luoi: . Còn không cứ mũi càng ngắn càng nhiều tiền :good_job: , . nuôi mìu này cho dễ chăm , nó cũng dễ thương lắm rồi . Miu có mặt nhìn phát thấy tịt dín mắt to tròn vo , dù chả có giấy cũng có giá kinh khủng rồi , gạch đá dặt đầy nhà , nhiều ng tìm mua vì nhìn thấy mê rồi , mua đâu phải dễ dù sẵn tiền , trừ khi nhiều tiền hẳn thì đặt mua luôn từ trại giống nước ngoài ha . :phew:

@ chị Trang còn nhớ em ko , dạo này không onl YH nữa à chị , em mất nik YH lâu rồi vừa lấy lại đc :bye:

boo09

T.Viên Năng Động
@meonho124 : chào em hehe chị vẫn nhớ chứ :)
Nói về dòng 34 thì chị không rành bằng em rồi vì chị không có theo dòng này , còn về nhà nuôi 34 tc thì chị chỉ có biết nhà a.hoamoccuong với chị Sheryl và Cunyeu thôi , chứ mấy nhà khác thì chỉ có nghe loáng thoáng chứ không nắm rành lắm .
Chị thì chỉ thích mấy cái đứa mặt tịt dí thôi ( nói chung cái gì cứ tc y như cái nguyên trạng mà ngta đã đề ra thì lúc nào cũng tốt hơn ) , chứ chị thấy nhiều nhà VN cho lai tùm lum rồi kêu 34 mà cũng khối người tin đấy em :lau_mo_hoi: Như đợt trước có 2 anh chị đến nhà chị xem bé ld mà họ cứ nghĩ là 34 :lau_mo_hoi: vì họ có mua 2 bé mà người bán kêu là 34 thuần chủng , đưa cho xem hình bố mẹ mặt tịt còn giấy tờ họ nói có nhưng không đưa cho xem :lau_mo_hoi: Thế mà 2 anh chị ấy tin , còn tính đến nhà chị mua bé đực về nhân giống nữa cơ :go_mo: Thế mới biết việc nuôi mèo ở Vn mình còn mới , còn lung tung nên rất khó nắm rõ lắm .
Chị thì cũng thích mấy đứa exotic mặt như cái mâm ấy , chỉ muốn béo vào 2 má :le_luoi: đợt trước tính mua 1 bé theo dạng pet thôi , nhưng rồi nghĩ lại không nên , nói chung ngắm mèo nhà ngta là được ^^
Bé nhà em dạo này thế nào rồi ? Vẫn khỏe hết chứ....Phải lần trước em cho bé nhà em qua nhà a.Lâm lấy giống không ??

meonho124

Đi Muôn Nơi
vâng đúng rồi em cho bé qua nhà a Lam ( anh ấy là Lam không phải Lâm đâu chị ạ hồi trước em cũng tưởng nhầm là Lâm ) bé exo 3 màu nhà em avatar á lấy giống lâu rùi mà , giờ bé nó sinh em bé rồi , sinh được mỗi 1 em bé thôi đẻ bình thường ( ơn trời lần này xuôi buồm mát mái ) eo ơi yêu cực , bé nó là bé cái màu giống y hệt bố - thằng Bin em , em bé được 15 ngày tuổi rồi mặt tịt dí dị đẹp hơn mẹ nhiều . :khoc_nhung_ko_chiu_thua:

Em lăn tăn không biết nó là lông dài hay lông ngắn chưa rõ lắm , vì lông exo nhà em hồi bé cũng dày và dài lắm tưởng là ba tư cơ càng lớn lông càng gọn , cảm giác như là lông exo ý . Nếu mà lông dài thì chính xác phải gọi là exotic longhair chị nhỉ , theo quy định của mấy tố chức mèo - mèo mẹ là exotic ra con lông dài mới được gọi tên đó đúng ko chị :bye: .

Con bé nè chị xem lông dài hay ngắn hihihi .

À quên chị cho em face của chị đi chắc chị hay lên đó hơn YH , a Lam bảo quan tâm mấy bé chil nhà chị lắm đấy nhà anh ấy có đực rồi chắc đang ngóng mèo cái :bye: . E ngắm bé Chil nhà a Lam xong cũng mê Chil luôn rồi .

meonho124

Đi Muôn Nơi
Đúng rồi chị ạ mèo batư ở VN mình lôm côm lắm , muốn nuôi thì phải đi tìm hiểu và lấy kinh nghiệm chứ biết về mèo 1 tí thì làm sao phân biệt được . Cứ dần dần rồi ai cũng sẽ hiểu thế nào là mều đẹp thôi , nhưng phải cần thời gian hihi

boo09

T.Viên Năng Động
meonho124 said:
Đúng rồi chị ạ mèo batư ở VN mình lôm côm lắm , muốn nuôi thì phải đi tìm hiểu và lấy kinh nghiệm chứ biết về mèo 1 tí thì làm sao phân biệt được . Cứ dần dần rồi ai cũng sẽ hiểu thế nào là mều đẹp thôi , nhưng phải cần thời gian hihi
Chị sẽ cho em địa chỉ FB của chị qua yahoo rùi em add chị nhé :)
Bé nhà em trông đáng yêu quá.... :lac_dau: exotic bọn nó đẻ ít lắm , thế là mừng lắm rồi , bé vừa đẹp mà vừa xinh . Nhưng phải đợi lớn tí nữa mới biết được ln hay ld , vì nhỏ nhỏ thế này thấy xù xù cũng dễ đoán trật lắm :lau_mo_hoi: chị đoán trật 1 lần mấy nhóc tai cụp nhà chị , cứ tưởng là ln hết vì là tabby nhưng rồi ai đè 2th thì thành ra ld em àh :ngoi_xom:
Còn về Exotic longhair thì chị cũng có đọc sơ qua , đúng là về kiểu hình thì giống 34 nhưng không được công nhận là 34 , mà là một dòng khác , theo chị thì là do vấn đề về gen , 2 exotic short hair vẫn có thể cho ra longhair nên bé sinh ra phải được gọi là exotic longhair chứ không là 34.

Thế mà chị cứ nghĩ là tên Lâm , hóa ra là Lam :le_luoi: ừm , hôm bữa anh ấy có hỏi chị bé cái , mà đợt này nhà chị toàn đực rựa thôi .
À mà bé nhà em mới gần 1th mà mặt đã tịt dí thế này rồi , nhìn là biết thế nào , chứ chị thấy nhiều nhà đăng 34 tc mà 1th thấy mũi dài thòng , 1 trong 4 bé còn đỡ , đằng này hết thảy 4 đều là như thế . Hên là họ chưa kêu doll face đấy :lau_mo_hoi: Nên theo chị ít nhất phải thêm tg nữa thì có thể sẽ tốt hơn . Mà hên mấy bé nhà chị về nhà mới toàn tìm được chủ tốt , chị cũng mừng lắm .
Thế con bé này em có tính tìm nhà mới cho bé nó không ????? Không thôi chị để dành bắt bé nó về nhà chi nhé hehe :Onion35:

bichbui

Member
theo như mình biết thì dòng persian có Doll Face là không tịt mà :p các bạn đừng quá máy móc là persian cứ nhất thiết fải ặmt tịt dúm và mắt mũi mồm ngang nhau :p đến người còn có người này người kia huống chi là mèo... :p đừng quá máy móc ^^