• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo ăn gì

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Tình hình là ntn mọi người ạ. Con bé nhà em 2 tuổi mà nó cũng có thể nói là kén ăn. Nó không chịu ăn thịt. nó toàn thích ăn gan với cá. trúng vịt lộn thì ăn lòng trắng. cò rau cũng ít ăn lắm. cho ăn gan nhiều quá thì cugng không tốt. cá thì nó toàn thích ăn loại 9k/ túi trong siêu thị ấy. cá mình kho về thì nhác ăn lắm. cổ gà thì cũng nhác. ai có kinh nghiệm chỉ bảo em với. và cả khi nào mèo có bầu thì cho ăn ntn.... nên tẩm bổ cho nó ra sao. vào ngay tháng thứ 2 hay là lức em nó đòi zai về... ai biế chỉ giùm e với nha.....
rhank mọi người... :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom:

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Mình chia sẻ vài kinh nghiệm bản thân thui nha,^^
Trc hết k bít b xem qua 2 topic này chưa ne
http://www.yeuthucung.com/topic/2347-tu-che-bien-thuc-an-dinh-duong-cho-meo/
http://www.yeuthucung.com/topic/6982-cac-loai-thuc-an-chinh-danh-cho-meo/

Mình thấy hình như đồ kho bọn mèo ở nhà cg k thík ăn, cá thịt j cg v, mà tụi nó chỉ thík luộc thôi!
Các bé nhà mình thường cho các món sau : cá nục mua ở big C 50 mấy ngàn/kg về bỏ vô nước sôi luộc chín kĩ lấy ra để nguội lọc xuóng trộn cơm or cho ăn k
Thịt gà(má đùi, đùi góc 4) thịt xay cg luộc lun, mà khi luộc gà bạn cho sâm sấp nc cái miêng gà ấy thôi, luộc chín kĩ xong, bạn vớg nhg váng mở và kèm chút nc luộc bé mình thík lắm,liếm sạch
Về canh rau, thì mình nấu canh và rau sẽ cho bé ăn, cg tuỳ, thương bé thíck ăn canh bầu bí, đu đủ xanh. Canh súp..... Lấy khoai tây, cà rốt....nhai nhuyễn rồi nhả ra cho bé ăn, ra muống rau lang luộc....,
Phoma, sữa chua, xúc xích, trứng vịt trứng cút lộn......
Còn về đầu cổ gà, thỉnh thoảng mình hay kho gừng ăn lắm(mình lại k thík ăn j nạc nhìu quá, lại thík ăn mấy khúc có gân,xương), mình vừa ăn vừa cho bé ăn, xé phần thịt xung quanh cổ, rồi nhai nhỏ,vụn xương cổ nhả ra cho bé ăn, đầu gà mình k bít ăn, mình sẽ xé ,lóc sạch da xung quanh đầu gà cắt nhỏ ra cho bé ăn
Còn về chăm soc bà bầu mình chưa có kinh nghiệm, hihihi... Đợi các bạn sau vậy! Nhug mình nghĩ tăng thêm khẩu phần ăn cg như lượng dinh dưỡng là ok!

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
Bao Linh 85 said:
Mình chia sẻ vài kinh nghiệm bản thân thui nha,^^
Trc hết k bít b xem qua 2 topic này chưa ne
http://www.yeuthucung.com/topic/2347-tu-che-bien-thuc-an-dinh-duong-cho-meo/
http://www.yeuthucung.com/topic/6982-cac-loai-thuc-an-chinh-danh-cho-meo/

Mình thấy hình như đồ kho bọn mèo ở nhà cg k thík ăn, cá thịt j cg v, mà tụi nó chỉ thík luộc thôi!
Các bé nhà mình thường cho các món sau : cá nục mua ở big C 50 mấy ngàn/kg về bỏ vô nước sôi luộc chín kĩ lấy ra để nguội lọc xuóng trộn cơm or cho ăn k
Thịt gà(má đùi, đùi góc 4) thịt xay cg luộc lun, mà khi luộc gà bạn cho sâm sấp nc cái miêng gà ấy thôi, luộc chín kĩ xong, bạn vớg nhg váng mở và kèm chút nc luộc bé mình thík lắm,liếm sạch
Về canh rau, thì mình nấu canh và rau sẽ cho bé ăn, cg tuỳ, thương bé thíck ăn canh bầu bí, đu đủ xanh. Canh súp..... Lấy khoai tây, cà rốt....nhai nhuyễn rồi nhả ra cho bé ăn, ra muống rau lang luộc....,
Phoma, sữa chua, xúc xích, trứng vịt trứng cút lộn......
Còn về đầu cổ gà, thỉnh thoảng mình hay kho gừng ăn lắm(mình lại k thík ăn j nạc nhìu quá, lại thík ăn mấy khúc có gân,xương), mình vừa ăn vừa cho bé ăn, xé phần thịt xung quanh cổ, rồi nhai nhỏ,vụn xương cổ nhả ra cho bé ăn, đầu gà mình k bít ăn, mình sẽ xé ,lóc sạch da xung quanh đầu gà cắt nhỏ ra cho bé ăn
Còn về chăm soc bà bầu mình chưa có kinh nghiệm, hihihi... Đợi các bạn sau vậy! Nhug mình nghĩ tăng thêm khẩu phần ăn cg như lượng dinh dưỡng là ok!
chị Linh có cho tụi nó ăn cơm ko , Sò - Mực nhà em lại ko biết ăn cơm , e đang tập nên ăn ít lắm , chủ yếu e luộc thịt or phổi heo cho ăn ko ah , cá 1 lần em cho Sò ăn nó bị đy lỏng làm em sợ wá chưa cho ăn lại nữa !!!

meonho124

Đi Muôn Nơi
Bà Bầu cũng ăn như như thực đơn hàng ngày thôi ,nhưng lúc đó cần thiết bổ sung cho bé thêm những thức ăn có nhiều canxi ,thức ăn tốt cho sữa ,nếu như bụng bé tốt , cho bé liếm nước ninh xương chắc bé cũng thích lắm .

Lúc bầu bé cần ăn nhiều hơn , dinh dưỡng nhiều hơn để nuôi bụng bầu ý , nhưng cũng vừa đủ , nếu quá nhiều dinh dưỡng khó tiêu cũng dễ rối loạn tiêu hóa , cuối thai kì , bé ăn rất rất nhiều , nhưng lại chia thành nhiều lần , bé không thể ăn nhiều một lúc .Mỗi lần ăn một ít và ăn nhiều lần , như bà bầu của người ấy . Bé nhà tớ bầu sắp đẻ còn bị đi tiểu dắt í , tức là như mình gọi là đái dắt ý :)) , ị cũng thành nhiều lần nữa , nên bạn chú ý dọn dẹp vệ sinh cho bé nhé , thức ăn mỗi lần cho 1 chút và cho thành nhiều lần tránh thiu

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Gà Ngây Thơ said:
chị Linh có cho tụi nó ăn cơm ko , Sò - Mực nhà em lại ko biết ăn cơm , e đang tập nên ăn ít lắm , chủ yếu e luộc thịt or phổi heo cho ăn ko ah , cá 1 lần em cho Sò ăn nó bị đy lỏng làm em sợ wá chưa cho ăn lại nữa !!!
Cứ phải là cho ăn kèm cơm e nhé! Ngoài canin thì c cho ngâm sữa or nc ra mấy TA khác như gà, thịt, cá mòi....là c trộn cơm hết, mặc dù các cháu chọn thịt mà chén sạch hết, còn lại cơm, nhg sau đó đi qua nhón 1 miếng, đi lại nhón 1 miếng, cứ thế rùi cg sạk loáng hết, hehe ^^
Bé sami nhà c cg vậy ne, cứ cho ăn cá nục luộc, là thế nào đi ị cg nge "bẹt...bẹt...bẹt" kakaka
Sau đó đổi món khác thì lại hết

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
Bao Linh 85 said:
Cứ phải là cho ăn kèm cơm e nhé! Ngoài canin thì c cho ngâm sữa or nc ra mấy TA khác như gà, thịt, cá mòi....là c trộn cơm hết, mặc dù các cháu chọn thịt mà chén sạch hết, còn lại cơm, nhg sau đó đi qua nhón 1 miếng, đi lại nhón 1 miếng, cứ thế rùi cg sạk loáng hết, hehe ^^
Bé sami nhà c cg vậy ne, cứ cho ăn cá nục luộc, là thế nào đi ị cg nge "bẹt...bẹt...bẹt" kakaka
Sau đó đổi món khác thì lại hết
em đang thử cho ăn soup khoai tây + carot hầm nhừ vs xương gà [ thịt gà e lóc riêng ra thái nhỏ cho vào sau ] rồi xay nguyễn thêm lòng đỏ trứng gà với sữa bột . Món mới mà tụi nó cũng chén thật lực ấy chị :"> món này ngoài Hn nhà chủ cũ Sò đang cho ăn , e mới xin bí kíp hehe

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Phải gọi ntn nhỉ.
Trước tiên thank chị Bảo linh trước. Mèo nhà e thì... E mua cổ gà về. Luộc lên bỏ da. Nó e cũng xé thịt ra. Nó cũng k ăn. Hôm trước e cho nó nguyen cả 1 cái cổ gà. Mày thích ăn ntn thì ăn. Nhưng nó ăn được bữa đầu. Bữa sau chán luôn. Thịt gà thì k ăn.Thịt heo nạc e cũng luộc rồi. Hấp cơm rồi. Kho rồi. Nó k thèm ăn 1 miếng. Thế mới ức chế.
Còn cá. Cái túi thức ăn cho mèo 9k 10k/ túi thì e trộn 50 /50 ( cơm 50. Cá 50 nó cũng chén sạch. Nhưng e k thích cho nó ăn đồ hộp. E nuôi mèo bất đắc dĩ e mới cho ăn đồ hộp thôi. E thấy ăn đồ hợp nó k tốt cho sức khoẻ và nó sẽ quen đi. Chẳng biết có đúng k nữa.
Còn rau thì.... Trộn cơm cá thì ăn. K thì đừng mơ...
Còn chưa cho nó ăn cá nục. E mới mua cá ngta cắt khúc rồi về kho cho nó ăn thôi....

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Cảm ơn b meonho nhé. Mèo nhà mình đang chuan bị bầu bí nên mình cũng khá lo. Mình muốn tìm hiểu thông tin để chuan bị trước. Thank b nhieu nhé.... Mình chưa chăm bà bầu bao giờ nên cũng hơi hoang mang

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Đúng rồi e, về TA hạt cg như pate này nọ mình nên hạn chế , cẩn thận vẫn hơn,
Hay e mua cá mòi 3 cô gái về trộn cơm cho ăn xem ^^

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Bao Linh 85 said:
Đúng rồi e, về TA hạt cg như pate này nọ mình nên hạn chế , cẩn thận vẫn hơn,
Hay e mua cá mòi 3 cô gái về trộn cơm cho ăn xem ^^
vâng. Cảm ơn chị nhé. Để e thử xem sao. À. E hỏi thêm 1 chút. Mèo thì... 2 năm ( nga lai 34 ) thì nặng bao nhiêu kg là được hả chị

meonho124

Đi Muôn Nơi
Mèo cái giống mèo Tây thì nặng lắm thì chỉ đến 4kg là béo căng rồi , thường thì trong khoảng 3kg đến 3,5kg là vừa bạn ạ .

Nhưng cái này cũng phải xem dáng dấp ra sao , vì nếu dáng bé nhỏ , vóc không to thì có khi bé chỉ 2,5kg ,3kg thì vẫn là vừa hoặc mập , để xem mèo nhà bạn đang ổn định béo hay gầy , hãy sờ lưng bé khi nó đang ngồi xổm , nếu mập mạp thì lưng sờ khá mượt gần như bằng không gồ ghề , phần xương sống nổi không rõ , xương bả vai nổi lên nhưng không nhô lên nhọn hoắt , xương hai bên hông của mông khi đi lại không nổi lên rõ , tay chân bé mập mạp nhiều thịt sờ vào biết ngay , như nắm cổ tay người gầy người béo ấy thôi .
Nếu béo là bụng bé hơi võng , sờ phần bụng lúc ngồi có nhiều ngấn mỡ thừa như bụng người béo lúc ngồi ý :Onion33:

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
meonho124 said:
Mèo cái giống mèo Tây thì nặng lắm thì chỉ đến 4kg là béo căng rồi , thường thì trong khoảng 3kg đến 3,5kg là vừa bạn ạ .

Nhưng cái này cũng phải xem dáng dấp ra sao , vì nếu dáng bé nhỏ , vóc không to thì có khi bé chỉ 2,5kg ,3kg thì vẫn là vừa hoặc mập , để xem mèo nhà bạn đang ổn định béo hay gầy , hãy sờ lưng bé khi nó đang ngồi xổm , nếu mập mạp thì lưng sờ khá mượt gần như bằng không gồ ghề , phần xương sống nổi không rõ , xương bả vai nổi lên nhưng không nhô lên nhọn hoắt , xương hai bên hông của mông khi đi lại không nổi lên rõ , tay chân bé mập mạp nhiều thịt sờ vào biết ngay , như nắm cổ tay người gầy người béo ấy thôi .
Nếu béo là bụng bé hơi võng , sờ phần bụng lúc ngồi có nhiều ngấn mỡ thừa như bụng người béo lúc ngồi ý :Onion33:
mèng ơi.... E muốn bổ cái đầu c ra xem trong đấy có những cái gì....
Khâm phục.... Khâm phục....
Qúa chi tiết. Qúa đầy đủ. Qúa để hiểu....
Thank c nhiều......

Bao Linh 85

I_Like_Pet
ThuKhoaTamThan said:
mèng ơi.... E muốn bổ cái đầu c ra xem trong đấy có những cái gì....
Khâm phục.... Khâm phục....
Qúa chi tiết. Qúa đầy đủ. Qúa để hiểu....
Thank c nhiều......
Chài ai là chải, đọc cái câu đồi bổ đầu chị meonho ra mà chị hít cả hồn, cái đó chỉ dùng cho nhũng ai "đầu đất" thui e,hix....

Bông Bư

Member
vào đây tham khảo đc nhiều cái hay quá...mèo nhà mình trc khi gào đực thì ăn nhiều lắm,cơm trộn j cũng ăn,uống sữa tờm tợp í ,còn phải hãm cơ :)) nhưg chả hiều sao dnayf ăn uống kiêu sa lắm,chir ăn trứng vịt lộn,lươn,gan,thịt gà,sữa chua :-< ăn hạt thì thỉnh thoảng mới dám cho ăn vài hạt vì ăn nhiều cái là phân lỏng ngay :|

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Bao Linh 85 said:
Chài ai là chải, đọc cái câu đồi bổ đầu chị meonho ra mà chị hít cả hồn, cái đó chỉ dùng cho nhũng ai "đầu đất" thui e,hix....
uay. Ý e lại khác chị Linh ạ. Chị Meonho.... Không biết chị meonho nuôi mèo bao lâu rồi sao mà chị ấy biết rõ đến như thế. Từ kg cân nặng đến xem mèo ntn là béo.... Mấy khoản này e chịu...

pe meo

Member
còn nữa nó ít ăn kinh khủng thịt j cũng ko dụng chỉ ăn cá trộn cơm :sadcorner:
em nó còn thik ăn bim bim :ngoi_xom: , và lúc nào em xơ ý là chạy ra tìm chuồn chuồn rồi vồ nghịc có lúc còn cắn ăn thử em nhìn mà sợ phát khiếp :lac_dau: thế thì có bị làm sao ko ak :hmmm:
em mơi hoc lớp 5 nên chưa có nhìu kinh nhiệm
mong mọi người giúp cho ak :gongxi-1:

PemPem

YTC Developer
Bé Kem nhà e 10 tháng, chưa gào đòi chồng lần nào. Bé những 6kg mà bé ăn rất chi là ít nhé. E đang lo bé ăn ít như thế, lại mập nên lâu dậy thì phải ko c?

meonho124

Đi Muôn Nơi
ThuKhoaTamThan said:
uay. Ý e lại khác chị Linh ạ. Chị Meonho.... Không biết chị meonho nuôi mèo bao lâu rồi sao mà chị ấy biết rõ đến như thế. Từ kg cân nặng đến xem mèo ntn là béo.... Mấy khoản này e chịu...
:le_luoi: mèo Tây thì mới nuôi 4 năm còn mèo ta thì có kinh nghiệm cho ăn vuốt ve bắt rận từ khi biết đi , mẹ tớ không cho nuôi mèo nên toàn sang nhà bác ruột sát vách để trực ôm mèo vuốt mèo , bắt rận rồi đòi cho nó ăn và ngủ cùng mèo luôn cơ , tình yêu mèo thấm thía từ khi nhận thức được thế giới xung quanh luôn :Onion34:

6kg thì khủng nhỉ , mèo cái chưa thấy em nào 6kg hết :blink: , đây là áng chừng hay cân thật , có ảnh chứng mình không đó , chủ yếu thấy các bạn không cân mà toàn áng chừng cân nặng hết , thường thì mèo Tây xù ở Viẹt Nam con đực 6kg cũng là rất hiếm , trước kia có bé đực 5,5kg đã thấy to lắm rồi