• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

M.ng ơi giúp pé Vàng nhà e với!. gấp gấp :(

tramlun.crazy

Tình hình là nó bị bênh 3 4 ngày rồi. ngày đầu tiên là nó bỏ ăn, bác sỹ khám nói là bị sốt 41 độ. cho truyền nước, chích thuốc. nó có hạ sốt rồi. (hiện tại bây h nhiệt độ là bt). nhưng mà sao nó hôg chịu ăn gì hết. ngày nào cũng truyền nước, nó còn có dấu hiệu chảy nước miếng nữa (cái này e sợ lắm tại hồi trước cũng nuôi 1 con bị như zậy mà chết). Nhưng khi truyền xong thì vài tiếng sau là hết. Bác sỹ kêu là nó còn bị Xuất huyết đg ruột nữa. Bệnh này có nặng hôg ạk :( hiện tại là 3 ngày nay nó hk ăn gì rồi, toàn cho đi truyền nước với uống nước hôg àk. Cho nó ăn thì nó ói ra hết. Bây giờ nó cứ nằm yên 1 chỗ ko àk, e lo quá, cứ ko ăn mà truyền nước như zị qài rồi có sao hôg biết. Hồi nãy nó đi ngoài ra nước ko àk, màu vàng đậm mà hôi lắm. Nhìn nó nằm mà thấy xót ruột quá :( mấy hnay e thức đêm canh cho nó vì sợ nó die ko àk. M.ng có cún bị như zị bao giờ chưa?? Ai có cách gì giúp e với. Chứ ra bác sĩ cũng truyền nước, chích thuốc rồi cho về thôi àk. M.ng giúp pé Vàng nhà e với :((

anhlinh

trường hợp này theo mình thì:
-nếu bs đã chẩn đoán là sẽ xuất huyết đường ruột thì bệnh này có thể thuộc bệnh truyền nhiễm rồi. Giờ nó không ăn dc gì hết, tốt nhất là cứ đem ra bs truyền nước thôi. Vì ói + tiêu chẩy và không ăn sẽ mất nước và mất điện giải, cái này rất nguy hiểm.
-nếu bạn biết cách tiêm và truyền dịch thì có thể tự mua và truyền nước: dung dịch lactate + glucose 5%, còn thuộc thì tùy vào chẩn đoán của bs: kháng sinh, kháng viêm, vitamin, hạ sốt (nếu sốt), vitamin K/Dezendin (nếu tiêu chảy ra máu)
chẩm sóc: có thể cho uống glucose 30%, giữ ấm, ban đầu cho nhiện ăn sau nếu tình hình khá hơn cho ăn cháo loãng hay TA dễ tiêu hóa, tới khi nhận thấy phân bình thường thì mới cho ăn bình thường.
Good luck to you

tramlun.crazy

trường hợp này theo mình thì:
-nếu bs đã chẩn đoán là sẽ xuất huyết đường ruột thì bệnh này có thể thuộc bệnh truyền nhiễm rồi. Giờ nó không ăn dc gì hết, tốt nhất là cứ đem ra bs truyền nước thôi. Vì ói + tiêu chẩy và không ăn sẽ mất nước và mất điện giải, cái này rất nguy hiểm.
-nếu bạn biết cách tiêm và truyền dịch thì có thể tự mua và truyền nước: dung dịch lactate + glucose 5%, còn thuộc thì tùy vào chẩn đoán của bs: kháng sinh, kháng viêm, vitamin, hạ sốt (nếu sốt), vitamin K/Dezendin (nếu tiêu chảy ra máu)
chẩm sóc: có thể cho uống glucose 30%, giữ ấm, ban đầu cho nhiện ăn sau nếu tình hình khá hơn cho ăn cháo loãng hay TA dễ tiêu hóa, tới khi nhận thấy phân bình thường thì mới cho ăn bình thường.
Good luck to you

Mình cứ đem ra bác sỹ truyền nước mỗi ngày. nhưng sao thấy tình hình nó ko khá lên tý nào hết. nó ko bị ói mà chỉ bị tiêu chảy thôi. (cái này mình nghĩ là do 4 ngày rồi nó ko ăn gì nên đâu có gì để ị ra được đâu) còn nó ói là do bác sỹ bảo cho nó ăn cháo loãng vì ruột nó bị đau. k co bóp đc nên ăn cháo sẽ ói. bạn có cách gì giúp chó mình chịu ăn ko :(( nó đi k nổi. đái hay ị cũng nằm 1 chỗ àk :((

anhlinh

bạn hỏi bác sĩ xem có cho nó ăn nutrigel được ko? nếu được bạn mua về bơm cho nó ăn. cái đó rất tốt.
còn giờ nó đang bị bênh đường ruột nó ko ăn bt được đâu vif niêm mạc ruột của nó ko tốt.bây giờ bạn nên thường xuyên đưa chó ra bác sĩ để truyền dịch và chích thuốc.bạn nhớ đến khi nào chó bạn khỏe,lanh và đi fân lọn hãy cho nó ăn như bt được. Mong chó bạn mu khỏe

nhok93

tốt nhất là ko nên cho ăn gì bạn ạ,vì nếu bạn cho ăn cún sẽ bị co thắt đường ruột lại ói ra tiếp,cún sẽ rất mệt và bị mất nước nữa.cố gắngg giữ ấm cho cún đừng để cún bị hạ thân nhiệt sẽ rất nguy hiểm.việc còn lại của bạn là nghe theo bác sĩ và chăm cún thật tốt thôi.có khỏe lại hay không còn do sức đề kháng của cún nữa.mong cún của bạn mau khỏe lại

tramlun.crazy

tốt nhất là ko nên cho ăn gì bạn ạ,vì nếu bạn cho ăn cún sẽ bị co thắt đường ruột lại ói ra tiếp,cún sẽ rất mệt và bị mất nước nữa.cố gắngg giữ ấm cho cún đừng để cún bị hạ thân nhiệt sẽ rất nguy hiểm.việc còn lại của bạn là nghe theo bác sĩ và chăm cún thật tốt thôi.có khỏe lại hay không còn do sức đề kháng của cún nữa.mong cún của bạn mau khỏe lại

Híc, h thì mình gởi nó cho bác sỹ chăm sóc lun r, k đem về nhà nữa, lúc đem ra bsỹ đo thì bảo là nhiệt độ hơi thấp (chắc tại mình ẵm nó đi lúc sáng trời còn lạnh), hnay mình ra thăm thì thấy nó cũng zị àk. kêu nó nó ngẩng đầu lên nhìn r nằm xuống nhìn dáng vẻ mệt mỏi lắm. Mình có hỏi là sao nó hk khá gì hết zị thì bsỹ kêu là cứ từ từ. h chỉ còn nước nằm nhà cầu nguyện và hy vọng thôi. Bùn chết đi đc, ko biết nó qa có khỏi đợt này ko nữa :(

tramlun.crazy

bạn hỏi bác sĩ xem có cho nó ăn nutrigel được ko? nếu được bạn mua về bơm cho nó ăn. cái đó rất tốt.
còn giờ nó đang bị bênh đường ruột nó ko ăn bt được đâu vif niêm mạc ruột của nó ko tốt.bây giờ bạn nên thường xuyên đưa chó ra bác sĩ để truyền dịch và chích thuốc.bạn nhớ đến khi nào chó bạn khỏe,lanh và đi fân lọn hãy cho nó ăn như bt được. Mong chó bạn mu khỏe

Nutrigel cho ăn ntnào vậy bạn. hiện tại mình gởi nó ngoài bsỹ rồi, ko biết bsy có cho nó dùng cái đó ko nữa. để mình hỏi thử. cám ơn bạn nha.