• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mọi người cho ý kiến giúp

Mọi người cho mình xin ý kiến với nhé....
Chẳng qua là thế này:
Mình có tìm mua chó becgie và tìm được 1 người bán họ có 2 con:1 con ko giấy tờ gia phả 15 triệu, 1 con gia phả đầy đủ 25 triệu(giấy tờ bảo đảm có và hứa 2-3 tuần sẽ có). Và mình mún mua em có gia phả ấy nên đã thương lượng và người đó giảm như sau:
+ 23 triệu bao phí làm giấy tờ
+ 19triệu ko bao phí, và sau này bắt 1 con
Và cuối cùng đồng ý mức giá 18 triệu ko bao phí làm giấy và sau này bắt 1 con (bán giảm 5 triệu,vd bán 10 triệu thì lấy 5 triệu thôi)...Đến ngày mình đi bắt chó thì người đó có nói sau 2-3 tuần nữa là anh sẽ làm giấy xong,nó đã có trong hệ thống data còn chờ hội in và đóng dấu thôi...
1 tuần...2 tuần...3 tuần.....Nhắn tin nói chuyện thì người đó cứ nói là đang làm e ah,e chờ thêm đi có gì anh điện thoại cho....Tuần thứ 5 con chó đã được phối, mình có nhắn tin fb nói chuyện với người đó, người đó nói là trong hội đang có lục đục người này nghỉ người kia nghỉ nên chưa làm được và mình nói luôn" EM MUA CON CHÓ NÀY VỚI GIÁ NÀY LÀ VÌ EM MUA CÁI GIẤY CHỨ KO THÌ EM ĐÃ BẮT CON KIA RỒI A ÀH"..người đó bèn nói thế này"THẾ THÌ BÂY GIỜ EM TRẢ LẠI A CON CHÓ CHO A A GỬI E LẠI TIỀN MUA,TIỀN CHĂM SÓC CÒN TIỀN PHỐI THÌ KHI NÀO NÓ ĐẬU A TRẢ .."sau đó gọi điện thoại nói chuyện thì người đó lại hứa tiếp....Tuần thứ 7 mình điện thoại hỏi thì người đó bảo mình gọi điện thoại và nói anh Ảnh làm cho nhưng mình ko chịu vì người đó bán chó có giấy mà giờ như vậy là sao....Cho đến bây giờ mình vẫn chưa nhận được giấy tờ gì và con chó phối cũng ko đậu(chắc do lạ nhà vì đem vềụ ngày đã lên giống)...Và mình giải quyết thế này mọi người thấy sao?
"giờ e tính như thế này a xem như thế nào nha.
+ trường hợp 1: con chó đẻ trên 2 con và a làm giấy cho nó trog thời gian 2 tuần thì e gửi a 5 triệu bao gồm tiền làm giấy(vì lúc bán a nói 23tr có giấy 18tr ko bao làm giấy a nhé) và sau đó e a ko còn nợ nần gì hết
+trường hợp 2 con chó ko đẻ hoặc đẻ 1 con và a làm giấy trong 2 tuần thì e gửi a tiền làm giấy như đã nói là 1 triệu và ko nợ nần gì nữa
- nếu a bất mãn thì a cứ bắt lại con chó với giá như sau nhé:a bán e 18trieu tiền mặt + bắt một con chó con(5 triệu)+ tiền phối 7 triệu (a phối chó nói phối lần đầu rớt a bao phối lần sau)....tổng cộng 30 triệu nhé a...e kinh doanh chứ ko chơi nên ko để thiệt thân được ( giờ nó ăn sang lắm a àh mà e ko tính tiền ăn uống chăm sóc đó nha)...a coi có gì pm lại e hoặc alo cho em...cám ơn a!"
Đây là tin nhắn mình nhắn cho người đó mọi người xem dùm và nói cho mình biết cách hành xử như thế ai đúng ai sai nhé....
Cám ơn mọi người!