• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mọi người có kinh nghiệm tư vấn cho em về vấn đề thức ăn và tắm cho mèo với ^^!

Cloudy1995

Cách đây khoảng 2 tháng, e nhặt đc bé Nina, lúc đó bé gầy lắm ạ. Bây giờ bé cũng khá bụ bẫm, nói vậy chứ còn hơi ốm ạ :(
Em cho bé ăn pate whiskas, nhưng gần đây bé hơi hơi ít do có vẻ ngán, nên e cho thêm thịt heo, thịt gà vào và cũng không có tiến triển. Em nghỉ là do chắc đồ ăn hơi nguội ( do pate e để tủ lạnh trộn w cơm nóng thì e nghĩ vừa đủ ấm bé ăn ) nên e bỏ vào lò vi sóng hâm một chút thấy nó nổ, hoảng qá e tắt và không dám cho bé ăn tiếp. ;( bây giờ e có gì thì trộn cho bé ăn đấy, bé ăn ít và gầy đi tí xíu. Cách đây 2 ngayg, E có mua thêm thực phẩm khô whiskas cho bé ăn dặm để không bị đói và bé rất thích ăn ạ ^^ nhưq e chỉ cho bé ăn khoảng 20 viên vì e sợ bé bị sỏi thận. Và hnay e mới nhận thấy là bé rất lười uống nước T^T e không dám cho ăn hạt khô nữa. A chị nài có kinh nghiệm có thể tư vân cho em đc không ạ :(
À còn vấn đề nữa là tắm, e nghe nói không được nhưng gần đây e phát hiện bé gãi rất nhiều và e sợ bé bị rận. Bây giờ e có nên tắm cho bé để trừ rận không ạ? Vì e nge nói mèo ta sẽ chết nếu bị dính nước

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Cloudy1995 said:
Cách đây khoảng 2 tháng, e nhặt đc bé Nina, lúc đó bé gầy lắm ạ. Bây giờ bé cũng khá bụ bẫm, nói vậy chứ còn hơi ốm ạ :(
Em cho bé ăn pate whiskas, nhưng gần đây bé hơi hơi ít do có vẻ ngán, nên e cho thêm thịt heo, thịt gà vào và cũng không có tiến triển. Em nghỉ là do chắc đồ ăn hơi nguội ( do pate e để tủ lạnh trộn w cơm nóng thì e nghĩ vừa đủ ấm bé ăn ) nên e bỏ vào lò vi sóng hâm một chút thấy nó nổ, hoảng qá e tắt và không dám cho bé ăn tiếp. ;( bây giờ e có gì thì trộn cho bé ăn đấy, bé ăn ít và gầy đi tí xíu. Cách đây 2 ngayg, E có mua thêm thực phẩm khô whiskas cho bé ăn dặm để không bị đói và bé rất thích ăn ạ ^^ nhưq e chỉ cho bé ăn khoảng 20 viên vì e sợ bé bị sỏi thận. Và hnay e mới nhận thấy là bé rất lười uống nước T^T e không dám cho ăn hạt khô nữa. A chị nài có kinh nghiệm có thể tư vân cho em đc không ạ :(
À còn vấn đề nữa là tắm, e nghe nói không được nhưng gần đây e phát hiện bé gãi rất nhiều và e sợ bé bị rận. Bây giờ e có nên tắm cho bé để trừ rận không ạ? Vì e nge nói mèo ta sẽ chết nếu bị dính nước
Ăn thì b có thể cho bé ăn luôn cái viên khô đó cũng đc, chỉ cần thay luân phiên trộn với các thức ăn khác, trộn thêm rau nữa vs cơm là bé béo tốt ngay mà. Thi thoảng cho bé gặm cái cổ gà ý, mèo nhà mình hay ăn cái đó lém, cứ gọi là mê tơi ^^
Tắm thì bạn ra cửa hàng mua dầu về tắm, hoặc tắm thẳng với clear nhé.Tắm nhanh chừng 10' cho bé không bị cảm. Và không có chuyện tắm nhiều sẽ chết đâu,có những bé còn thích tắm đó. Chỉ cần 2-3 tuần tắm 1 lần thui, mèo không cần tắm nhiều lắm vì bé sẽ tự liếm sạch lông mà. Còn bọ thì lại hoàn toàn không có nếu bạn không thả bé đi choi rong nhé, nên cứ yên tâm ^^
Chúc bạn vui vẻ...

Cloudy1995

Mình cảm ơn bạn nhiều. Mà rau á, bé có thể ăn rau j v bạn? Mà cổ gà á, bé khoảng gần 4 hay 5 tháng, vẫn hơi nhỏ, ăn có bị mắc cổ không ạ? Mình thấy bé hơi lười uống nước, mình có nên ép bé uống không?

Nga Ngu Ngơ

thần mèo
với mèo ta thì miu nhà mình không thích nghe tiếng máy sấy, mỗi lần nghe thấy là nhảy tưng tưng lên vì sợ. bạn thử bật máy sấy lên r cho miu nghe, nếu miu không sợ thì bạn có thể tắm cho miu.

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Cloudy1995 said:
Mình cho mấy bé nhà mình ăn cơm trộn cá kho (cá tươi mình mua về kho í) với cả rau muống luộc nữa. Nếu bạn lười trộn lâu (tại trộn lâu cá mới nát ra hoà chung hết với cơm, ko thì bé chỉ lựa cá mà ăn thôi, bỏ cơm lại!) thì xay nát mấy cái hạt whiskas ra rồi rắc lên cơm trộn chung. Mình ko thích cho bé ăn đồ khô nhiều vì nếu bé ít uống nước sẽ bị thận. Với lại mình quan niệm đồ ăn tươi sống bao giờ cũng tốt hơn đồ đóng hộp cả, đối với người cũng vậy mà. Chỉ là mình ko có thời gian để chuẩn bị thức ăn tươi sống cho bé thôi. Bạn mà siêng thì mua cái Bio Milk (sữa dinh dưỡng cho chó mèo còi cọc - mua ở trạm thú y hay siêu thị) pha rồi cho bé uống. Bé ko tự uống thì bơm vào miệng bé :))
Còn vấn đề rận bạn có thể mang ra thú y cho người ta xứt thuốc vào cổ bé, hay bạn mua về tự xứt cũng được. Nhưng chỉ xứt vào cổ thôi nhé. Bé mà liếm được cái đó là lên đường sớm luôn đấy!!! Mèo sẽ sợ nước nhưng nếu bạn tắm nước ấm và tắm vào buổi sáng để bé phơi nắng thì ko sao đâu.
Chúc bé của bạn ăn nhanh chóng lớn nhé! :)

meonho124

Đi Muôn Nơi
2 tháng trôi qua rồi chắc Miu con nhà bạn áy đã có thói quen ăn uống tốt và lớn rồi nhỉ , ăn hạt khô dùng royal canin thôi , loại này đắt hơn nhưng cũng tốt ít bị thận nhất nếu lo bé không uống nước thì ngâm 1 ít hạt vào nước cho nở tung bé nào thấy cũng thích ăn thế này thì phải , nhưng chỉ ngâm 1 ít đủ ăn vì nếu để thừa hạt ướt này sẽ nhanh thiu . Khi bé lớn bé sẽ chăm uống nước hơn khi ăn thức ăn khô .

Bé miu con nhà tớ trông thì kiêu kì nhưng lại ăn phàm không kén một thứ gì hết , nhà tớ thì không cho miu ăn cơm còn lại cho cái gì con nhóc cũng ăn hết , mỗi rau thì chưa thử , mà lại còn không bị đau bụng nữa ,sữa bio của Vn sản xuất không tốt lắm đâu bạn ạ , sữa đỏ rẻ rẻ thấy cảm giác như toàn bột , mèo nhà tớ trước cho uống 1 thời gian rồi không chịu uống nữa và bị đau bụng . Mèo cũng không cần quan trọng uống sữa , nếu là bổ sung canxi thì ăn phomai thích hơn lâu lâu ăn sữa chua nữa càng tốt . Nếu là ăn cá trộn bạn nhớ dùng ít muối khi nấu cá thôi , mèo ăn nhiều muối không hợp khẩu vị và lại cũng bị đau bụng người ta thường nói > ăn nhạt như mèo mà .

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
meonho124 said:
2 tháng trôi qua rồi chắc Miu con nhà bạn áy đã có thói quen ăn uống tốt và lớn rồi nhỉ , ăn hạt khô dùng royal canin thôi , loại này đắt hơn nhưng cũng tốt ít bị thận nhất nếu lo bé không uống nước thì ngâm 1 ít hạt vào nước cho nở tung bé nào thấy cũng thích ăn thế này thì phải , nhưng chỉ ngâm 1 ít đủ ăn vì nếu để thừa hạt ướt này sẽ nhanh thiu . Khi bé lớn bé sẽ chăm uống nước hơn khi ăn thức ăn khô .

Bé miu con nhà tớ trông thì kiêu kì nhưng lại ăn phàm không kén một thứ gì hết , nhà tớ thì không cho miu ăn cơm còn lại cho cái gì con nhóc cũng ăn hết , mỗi rau thì chưa thử , mà lại còn không bị đau bụng nữa ,sữa bio của Vn sản xuất không tốt lắm đâu bạn ạ , sữa đỏ rẻ rẻ thấy cảm giác như toàn bột , mèo nhà tớ trước cho uống 1 thời gian rồi không chịu uống nữa và bị đau bụng . Mèo cũng không cần quan trọng uống sữa , nếu là bổ sung canxi thì ăn phomai thích hơn lâu lâu ăn sữa chua nữa càng tốt . Nếu là ăn cá trộn bạn nhớ dùng ít muối khi nấu cá thôi , mèo ăn nhiều muối không hợp khẩu vị và lại cũng bị đau bụng người ta thường nói > ăn nhạt như mèo mà .
Bạn có thử Whiskas chưa? Cái đó thì sao bạn? Còn cái sữa bio mình nghe nhiều người nói là mèo thích, uống vào mập lắm, còn hiệu quả hơn sữa tươi bịch vinamilk. Nhưng mà đúng là nó rẻ rẻ nên hơi nghi ngờ tí. Hay mình mua sữa hộp của em bé cho mèo uống nhỉ :hmmm:
Phomai thì tốt rồi. Có điều hơi đắt nên ko cho ăn thường xuyên được :sad: Còn cái vụ rau bà nội mình nuôi mèo bao nhiêu đời nay toàn cho ăn rau muốn với cá hấp. Con nào con nấy người thì mập ú, lông thì mướt, đã lắm. Hehe

meonho124

Đi Muôn Nơi
Không whiskat và meo-o hình như thậm chí không có tên trong bảng đánh giá thức ăn tốt , hai loại này gây bệnh sỏi thận đã cảnh báo nhiều lần trong 2,3 năm nay rồi ( trừ whiskat dạng pate mềm còn tạm được , nhưng mình nghĩ cũng không nên dùng quá nhiều vì có chất bảo quản ) mình nuôi mèo lâu rồi mà ^^ nên trước kia chưa có royal canin mình không biết còn cho ăn tạm lúc không nấu thức ăn , chứ bây giờ sẽ không bao giờ mình chọn lựa , Royal canin còn điểm tạm tàm , nên mình chấp nhận chi nhiều tiền hơn nhưng đảm bảo hơn cho lũ mèo , nếu chế biến được đồ tươi ăn thường xuyên cũng tốt , còn mình thì không có thời gian và lười bãy vẽ nồi niêu bát đĩa nên đành chịu vậy :rolleyes: , tuy nhiên ăn canin người ta đã tính toán lượng dinh dưỡng phù hợp với mèo trong thức ăn , cân đối dinh dưỡng phù hợp cho mèo và loại indoor của canin có chất tiêu lông cho mèo cảnh , tránh việc chúng nó bị tắc ruột do búi cục lông vì liếm lông quá nhiều , nên mình thấy rất tốt :D.
Tùy mèo thích cá thui , trước mình nuôi mèo ta nó thích ăn lắm , còn bây giờ mấy lũ mèo nhà mình không ăn cơm , không ăn cá , phomai bạn mua loại ít mặn cho mấy đứa ăn ăn thường xuyên cũng được tất nhiên không quá nhiều , nhiều quá chúng nó cũng ngán không ăn , sữa chua cũng thế , 3,4 ngày ăn 1 lần cũng vừa đủ rồi

À bạn cũng không phải cho bé uống sữa thường xuyên làm gì , mèo không có 1 loại enzim giúp tiêu chất đường tên gì ý có trong sữa bò mình quên rồi , tùy có bé mèo uống sữa bò không sao có đứa đau bụng là nhiều , bạn cho ăn phomai 3,4 ngày 1 miếng khỏi sữa cũng được , ngày thường bé thích ăn gì và ăn được nhiều ý thì cho bé ăn , đồ tươi nấu lên trộn với cơm càng tốt nếu bé thích , thức ăn khô thì ăn xong phải bắt bé tập uống nhiều nước một chút . bé ăn được một chút rau thì càng tốt đỡ bị táo , mèo nhà mình còn không chịu ăn rau , cỏ cho mèo cũng chả ăn , chẹp . Chăc mèo nhà mình thuộc dạng kén ăn quá

Cloudy1995

Ths mấy bạn góp ý, bé nhà tớ h cũq hơi lớn rồi, 6 tháng, nặng có 2kg, qậy khủq khiếp luôn. Mình cho bé ăn Meo k à :( bé k chịu ăn cơm chỉ thíc hạt thôi, mìh cũq hay cho bé ún sữa chuq w mìh, vinamilk sữa tách béo loại k đường và bé thíc lắm luôn. Lâu lâu mình lén mẹ cho ăn ké sữa chua :"> và chôm phô mai của ba nữa. Bé thíc tắm lắm
À sẵn mấy bạn cho mìh hỏi sổ lãi mèo á, mìh mua thuốc r mà ngta chỉ như k, chắc coi thường mìh vì mìh nuôi mèo ta :) mèo j cũq là mèo cớ s lại phân biệt như thế chứ
Mìh chia thuốc làm ba phần r ép bé nuốt phải k? Mà có cần ún bụq đói vào bủi sáq hay như con ngừi k hay là ún lúc nào cũq đc ?

tieuthuquayhlqn

Thành viên tích cực
Cloudy1995 said:
Mình ngày trước cũng nuôi 1 em mèo ta mà mình tắm 1 tuần 1 lần ko sao cả bạn ạ..Bé nhà bạn tầm này là tắm đc tốt rồi..1, 2 lần đầu thì tắm cho bé hơi khó. :lac_dau: Nhưng những lần sau bé sẽ quen và tắm dễ hơn bạn ạ. Khi tắm bạn cần chuẩn bị sẵn đồ dùng cần tắm cho bé vì mấy lần đầu bé rất hay kêu và hơi hoảng mà. Không biết các bạn khác tắm cho các em như thế nào nhưng mình thì chỉ nêu đưới đây cách mình tắm cho mấy em nhà mình thôi nhé: :ngoi_xom:
Bạn cần chuẩn bị: Nước ấm để tắm cho bé, 1 chậu nhỏ đổ đầy nước ấm, 1 thùng nước nữa bên cạnh và gáo múc nước, khăn bông to để sẵn trong nhà tắm, sữa tắm mở nắp sẵn, máy sấy cắm sẵn điện và để ở nơi bạn muốn sấy cho bé( Bạn nên sấy ở chỗ không gian trống( để em ko thể với hay muốn nhảy lên đâu cả) có ghế nhỏ để bạn ngồi, ghế cao để mấy sấy vừa tầm đùi bạn để khi sấy cho em bạn có thể bật máy sấy để trên ghế cao hướng về em, lúc đó em có thể sẽ hoảng sợ thì bạn ôm em vào lòng mà vẫn sấy đc, khi nào em quen bạn có thể 1 tay ôm em 1 tay sấy)
Giờ đến khâu tắm cho em nha: Bạn bế em vào nhà tắm, đặt em vào chậu nhỏ đã đổ đầy nước, tay trái bạn cầm 2 tay em để em đỡ bám hay đòi nhảy ra, đưa người em ngậm dần xuống nước( không ngập đầu) , tay phải xoa người em để nước ngấm, múc nước và xoa lên cổ em và đỉnh đầu, khi nước đã ngấm đều bạn bế em ra khỏi chậu, xoa đều sữa tắm cho em ( lần đàu tiên bạn xoa nhiều và để lâu một chút để cho bé hết rận nha),đổ nước bẩn đi vài đổ đầy nước từ thùng vào chậu, rồi bạn lại cho em vào chậu như lần trước và xoa kỹ cho sạch bẩn và sưa tăm, khi đã thấy hết nhờn bạn lại bế em ra ngoài và dội thêm 2 gáo nước sạch để tráng người cho em là đc, đã tắm xong cho em giờ bạn lấy tay vuốt cho người em đỡ nước và lấy khăn lau người cho em ngay nhé, jo chỉ còn việc bạn ôm em và ra sấy cho em là ok, nếu vào mùa hè bạn ko cần sấy cho em cũng đc, chỉ cần cho em phơi nắng là đc vì lông mèo ta ko dài như lông mèo tây mà. :gongxi-1: Đây là cách mình tắm cho em nhà mình bạn thử tham khảo xem sao nha.
ý quên: khi lông em ướt là lúc bắt các chú giận tốt nhất đấy bạn ạ, bạn chịu khó ngồi bắt giận cho em nha.
Em nhà mình giờ tắm quen còn nghiêng cả tai ngậm xuống nước để cho mình rửa tai nữa đấy. :03:
Còn thức ăn của em thì các bạn trên đã nêu rồi mình chỉ nêu thêm 1 vài món em nhà mình thick bạn thử cho em ăn thử xem em thick ăn món gì thì cho em ăn món đấy để em đỡ gầy nha:
Em nha mình thích ăn cả trứng ngoái nhỏ, gan ( bạn nên thái nhỏ rồi đun kỹ nhỏ lửa cho đỡ sán giun nha, mình còn đảo thêm mỡ và bơ nữa), phổi , gà vịt rán thích hơn là luộc, rau muống luộc...còn rorad cannin mình chỉ cho em ăn kèm thôi. Thức ăn j bạn nấu bạn cũng nên cho ít dầu ăn cho bé mập nha, :Cmon baby_kusit:
À mình còn cho bé ăn cả váng sữa nữa...sữa thì bạn mua sữa cho trẻ em cho em uống nha,
..........................................................................................................
Chúc bé nhà bạn ăn khỏe và mau lớn nha. :laluot_01:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Nga Ngu Ngơ said:
với mèo ta thì miu nhà mình không thích nghe tiếng máy sấy, mỗi lần nghe thấy là nhảy tưng tưng lên vì sợ. bạn thử bật máy sấy lên r cho miu nghe, nếu miu không sợ thì bạn có thể tắm cho miu.
Không riêng gì mèo ta Sushi nhà mình mèo Tây cũng ghét tiếng máy sấy. Nó khóc luôn chứ đừng nói là nhảy :lau_mo_hoi:

bumpham07

Member
Mình thấy các bạn trên đây hay phán rằng ăn hạt khô Me_O thì sỏi thận này nọ... Mình xin chia,sẽ kinh nghiệm của riêng mình sau 1 năm chăm mèo. Thật ra sỏi thận hay ko một phần do mình do sen mình thôi. Nếu bạn cho bé ăn hạt khô không thì sẽ bị thế đó là điều dễ hiểu. vì thức ăn khô là dạn nén mà. Mèo nhà mình ăn me_o các pé rất khoẻ mạnh và hiếu động. Tuỳ vào khẩu phần ăn và cách,các bạn chăm sóc cho mèo thôi. Như thực đơn mèo nhà mình là. Sáng ngày MeO trưa một phần phô mai ( ngày nào cũng thế) chiều gà xé hoặc gan heo luộc cắt hạt tối meo và sũa. Mình luân phiên như thế và các pé rất tốt. Ko bệnh vặt và tiêu chảy hay gì cả. Sữa thì trước mình cho bé uống vinamik nhung giờ cho uống TH hoặc sữa dialac từ 1 đén 6. theo mình nghĩ những chú mèo có bệnh hay không là do sen tụi mình thôi các bạn ah. Nếu mèo ít uống nuớc quá. Ta có thể dùng ống bơm cho mèo. Còn mèo bị rận mình nghĩ là trước tiên xem lại chỗ bé sinh hoạt xem sao. Xem có lây lan từ các vật nuôi khác ko? Mèo nhà mình tắm Fay 60k các bé thơm. nếu nuôi lông dài như ba tư như minhg nuôi thì các sen nên dành thời gian mỗi ngày chải lông và vệ sinh tai cho mèo. Mèo khoe mạnh hay ko là do tình cảm của mình đặt vào cho các pé thôi. Đó là chia sẽ của riêng mình mình mong nhận được các đóng góp của các ban.