• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mình mới nuôi mèo. Không biết là nó đang bị bệnh gì :sosad:

nosmocking

Hôm qua mình nhặt được 2 con mèo con về nuôi. 1 con khá khỏe mạnh bình thường, 1 con thì chưa mở mắt ( hoặc là nó bị đau măt). Vấn đề là mình thấy nó ít hoạt động. đi ngoài lỏng run cầm cập, không chịu uống sữa, mắt thì sáng nay bắt đầu mở, rất nhiều ghèn. bạn nào có khinh nghiệm giúp mình với. mình đã mua clorid nhỏ mắt cho nó. thấy khá tốt. còn vụ nó ốm với đi ngoài phân lỏng thì mình chưa biết giải quyết thế nào. nãy mình nghiền B1 hòa sữa cho nó uống được 1 ít. không biết thế nào :( :lac_dau:

Con còn lại thì khá bình thường, ngoại trừ việc nó khá nhiều rận. nó còn nhỏ quá mà mấy hôm thời tiết thất thường nên không giám tắm cho nó. ai biết cách nào giải quyết không
Em cám ơn :gongxi-1: :gongxi-1: :gongxi-1:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
nosmocking said:
Hôm qua mình nhặt được 2 con mèo con về nuôi. 1 con khá khỏe mạnh bình thường, 1 con thì chưa mở mắt ( hoặc là nó bị đau măt). Vấn đề là mình thấy nó ít hoạt động. đi ngoài lỏng run cầm cập, không chịu uống sữa, mắt thì sáng nay bắt đầu mở, rất nhiều ghèn. bạn nào có khinh nghiệm giúp mình với. mình đã mua clorid nhỏ mắt cho nó. thấy khá tốt. còn vụ nó ốm với đi ngoài phân lỏng thì mình chưa biết giải quyết thế nào. nãy mình nghiền B1 hòa sữa cho nó uống được 1 ít. không biết thế nào :( :lac_dau:

Con còn lại thì khá bình thường, ngoại trừ việc nó khá nhiều rận. nó còn nhỏ quá mà mấy hôm thời tiết thất thường nên không giám tắm cho nó. ai biết cách nào giải quyết không
Em cám ơn :gongxi-1: :gongxi-1: :gongxi-1:
Nếu bé nó đang run (yếu) trong người thì bạn đừng cho uống sữa, sẽ dễ làm bé khó tiêu. Bạn cho bé uống nước đường thì tốt hơn. Mua ống xylanh (ống chích loại nhỏ nhất rồi tháo cây kim ra) bơm nước vào miệng bé. Cứ cách vài tiếng bạn cho bé uống 1-2 ống. Nếu bé còn nhỏ (dưới 2 tháng) chưa tự ăn được thì bạn đút các loại thức ăn lỏng như cháo hoặc paste whiskas cho bé. Còn tự ăn được thì bạn cứ để đồ cho bé ăn rồi bơm thêm nước đường. Thời tiết này mèo thường bị tiêu chảy và rối loạn tiêu hoá. Mèo nhà mình cũng vừa bị 1 trận, mình cũng làm như vậy thì khoản 2-3 ngày bé khỏe lại. Nếu đã hỗ trợ rồi mà bé ko khoẻ thì mang ra thú y cho chắc ăn bạn ơi.

Ngoài đó còn có thuốc tiêm hoặc thuốc xứt cho hết rận nữa đó. Làm 1 phát là rận chết hàng loạt :Onion34:
Chúc bé nhà bạn sớm khỏi bệnh nhé :)

haphamthu285

YTC Developer
Theo mình thì ko nên tiêm thuốc chống rận , vì mèo nhà mình đã tiêm mà vẫn ko hết rận lại còn bị phản ứng thuốc nữa đó... Thậm chí bé Mun nhà mình còn ko qua khỏi! :-(

haphamthu285

YTC Developer
Có loại thuốc nhỏ vào gáy 1 giọt đó bạn (loại này mình chưa thử nhưng thấy khá nhiều người dùng). Sau đó đợi bé khỏe lại thì tắm và bắt rận cho bé thường xuyên dần rồi sẽ hết. Mà giờ sức khỏe bé thế nào rồi???

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Mèo nhà mình cứ tiêu chảy trong vòng 1 ngày không hết là ra thú y. \
Mà bạn chú ý, xem thứ là phân lõng hay phân nhão nghen. Mèo đi nhão là bình thường, chỉ có lỏng lét thì mới gọi là tiêu chảy thôi