• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị nhiễm virus (sieu vi) hay bị cúm thường

copvang

[SIZE=10.5pt]Cho mình hỏi ở chỗ nào có thể test virus hả bạn ? Bé mèo 1 tuổi nhà mình ngày hôm qua bị sốt ( 40 độ cao hơn thân nhiệt bình thường của mèo từ 1-2 độ). Mình nghi ngờ do lây bệnh của 1 bé mèo hoang 2 tháng tuổi mà mình mới được cho (đã chết cách đây 3 ngày). Vì bé mèo con mình đã đưa đi khám ở New Pet và đã ra đi ( có lẽ không phải hoàn toàn do lỗi của New pet) nên mình đã đưa bé mèo lớn (cop vang) đến Pet care ở Xóm đất, quận 11.[/SIZE]

[SIZE=10.5pt]Ngày thứ 2 kể từ khi bé mèo con mất, mình đưa copvang đến petcare định để xét nghiêm máu xem bé có bị nhiễm virus không thì họ nói bé bị sốt rất cao ( 40 đô) rồi sau khi nghe mình trình bày sự việc và mối nghi ngờ thì họ nói phải chích thuốc ngay ( gồm thuốc hạ sôt, thuốc chống co giật, thuốc kháng viêm & thuốc kháng sinh). Đặc biệt là ở đây không ghi rõ là dùng thuốc loại gì, tên hay hoạt chất chính.)[/SIZE]

[SIZE=10.5pt]Copvang sau khi tiem xong thi bỏ ăn luôn (mặc dù ngay hom truoc van an uong binh thuong và vẫn đi phân khô màu nâu hơi vàng, (do Cop ăn hạt và ăn cả cơm cá) & đã co dau hieu bi sot nhu: it van dong, nhin hoi met :( luc do minh chi nghi la Cop buon vi be meo con mat, von di Cop rat quy be meo con). Mình có gọi điện hỏi bác sỹ vì sao Cọp bỏ ăn trong khi thân nhiệt đã hạ về 38 đô, thì cô bác sỹ nói Cọp đã sốt 2 ngày rồi ( ngày trước đo & ngày đi tiêm lần 1) nên giờ đã xuống sức & bỏ ăn, và nói mình cứ cố gắng bớm Nutri +plus gel vào miệng bé. Khổ nỗi, bé nhất đinh không chịu ăn, tìm đủ mọi cách trốn tránh, nhè, chạy, lắc đầu, cào..... Mình ở với bé cả ngày cứ 2 tiếng lại bơm nước đường + muối vào miệng, đo nhiệt độ và bơm gel mà cuối cùng chỉ được có khoảng 2ml gel. và cho Cop uống kháng viêm 6 tiếng sau khi tiêm (đúng như chỉ dẫn của bác sĩ).Đến khoảng 9h30 tốiMình cho Cọp uống ít mem tiêu hóa, hy vọng Cọp sẽ chịu ăn hơn. Đến 2h30 sáng mình thấy Cọp không ăn gi mà chỉ nằm mình rất mêtk nên đã nấu it cháo ruốc & bơm được khoảng 3ml nước cháo cho bé. Vậy là gần như nguyên một ngày bé không ăn uống gì và chịu 2 mũi tiêm + thuốc kháng viêm.[/SIZE]

[SIZE=10.5pt]Vì đã trót chích kháng sinh nên hôm sau (hôm nay) mình đã phải mang bé lại chỗ Pet Care để chích kháng sinh tiếp, sau khi nghe mình kể thì họ nói chích thuốc KS ( có kháng viêm không thi minh chịu ) + 1 liều thuốc tăng lực[/SIZE]

[SIZE=10.5pt]Vấn đề là hiện giờ là Cop không hề chảy nước mũi, nước miếng, không ho, ko hắt hơi, không đi tiêu chảy, mắt khô ráo, ko bị đỏ, tai sạch... ( trộm vía là thế) nên mình nghĩ không biết có phải là Cọp bị nhiễm siêu vi từ bé mèo hoang kia không hay là chỉ bị cảm cúm thường thôi ? ( Mình đã đề nghị test máu để kiểm tra có nhiễm siêu vi không nhưng PETCARE sau khi kiểm tra thân nhiệt đã trích thuốc liền và giờ thì họ nói ko xet nghiem được nữa vì đã dùng thuốc thì không chính xác ?!)[/SIZE]

[SIZE=10.5pt]Bạn nào có KN thì chia sẻ với mình với chứ nếu cứ đem bé đi chích rồi về lại bỏ ăn thì bé sẽ dần đuối sức mất, làm sao chịu nổi thuốc ?[/SIZE]
[SIZE=10.5pt]Mèo sốt 40 độ có phải là mức sốt nguy hiểm không vì vốn dĩ thân nhiệt của mèo thường ít nhất là 38 độ ?[/SIZE]

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Bạn mang mèo tới pet clinic, thảo điền, quận 2(cứ search google ra địa chỉ cụ thể nhé) vì là dịch vụ cao cấp nên ở đó có đầy đủ các dich vụ xét nghiệm hết nhé