• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị chảy máu ở cơ quan sinh sản

TheDr

Mèo nhà em đang mang bầu (cũng không biết được mấy tháng, vì em thấy bụng và vú của nó bắt đầu to hơn nhưng chắc chắn là chưa đẻ). Đây ko phải lần đầu nó đẻ con nhưng chưa bao giờ em thấy hiện tượng như hôm nay: buổi sáng nó đã quấn lấy em, cũng bình thường vì em hay chơi với nó. nhưng em thấy cơ quan sinh sản của nó chảy máu, ko nhiều, mỗi lần nó ngồi xuống là lại rớt ra sàn nhà. nó còn đòi chui vào tủ quần áo như kiểu sắp đẻ. em cột lại theo dõi, đến bây giờ là tối rồi nhưng nó vẫn bị như vậy, máu vẫn ra chút chút rồi rớt ra sàn. mặc dù nó vẫn ăn uống bình thường. có phải mèo nhà em bị sảy thai hay động thai ko? đây là vùng nông thôn, quanh đây toàn thú y lợn thôi chứ chó mèo thì không có. không biết có giúp được ko. em phải làm gì bây giờ ạ? mọi người giúp em với :(

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Do mạng ở VN đang gặp sự cố nên ít người truy cập được vào diễn đàn đó bạn. Mèo mang bầu chỉ khoảng hơn 60 ngày nên bạn xem chừng mèo nhà bạn sắp đẻ rồi, nó đau bụng quấn người thì bạn nên làm ổ cho nó gấp nó vào nằm cho đỡ đau nhé.

Thân mến.

TheDr

Do mạng ở VN đang gặp sự cố nên ít người truy cập được vào diễn đàn đó bạn. Mèo mang bầu chỉ khoảng hơn 60 ngày nên bạn xem chừng mèo nhà bạn sắp đẻ rồi, nó đau bụng quấn người thì bạn nên làm ổ cho nó gấp nó vào nằm cho đỡ đau nhé.

Thân mến.
mình cột lại 1 chỗ hạn chế em nó chạy qua chạy lại rồi. nhưng mà lần này bụng và đầu vú vẫn chưa to như mấy lần trước. mà nó cũng ko có biểu hiện đau đớn gì cả, ăn bình thường bạn ơi :(
p/s: cáp đứt thì truy cập host VN vẫn được chứ ảnh hưởng gì đâu :(

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Không to bằng có thể do mèo chửa ít con hơn, 1 hoặc 2 con thì bụng nhỏ là bình thường. Nhưng bạn cột lại 1 chỗ là tốt rồi để mèo tránh di chuyển nhiều. Tốt hơn nữa là có lồng riêng bằng inox thả mèo vào đó cho nó đi lại tự do trong lồng. Bạn theo dõi thêm ngày mai nữa xem, nó có ăn uống bình thường không ?

Máy chủ của Yêu Thú Cưng hiện tại đặt ở Nhật bản, không phải Việt Nam nên các bạn khác bị ảnh hưởng.

TheDr

Không to bằng có thể do mèo chửa ít con hơn, 1 hoặc 2 con thì bụng nhỏ là bình thường. Nhưng bạn cột lại 1 chỗ là tốt rồi để mèo tránh di chuyển nhiều. Tốt hơn nữa là có lồng riêng bằng inox thả mèo vào đó cho nó đi lại tự do trong lồng. Bạn theo dõi thêm ngày mai nữa xem, nó có ăn uống bình thường không ?

Máy chủ của Yêu Thú Cưng hiện tại đặt ở Nhật bản, không phải Việt Nam nên các bạn khác bị ảnh hưởng.
cám ơn bạn nhiều. để mai xem có gì bất thường không rồi mọi người trợ giúp mình với! tks bạn

TheDr

nó đẻ ra 2 xác mèo rồi bạn ơi :'(
mấy lần trước nó cũng chỉ đẻ được 2 con thôi. không biết lần này còn con nào ko. mình sợ lưu thai
nhìn thấy nó vẫn liếm láp cho con nó mà tội nghiệp quá :'(

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
nó đẻ ra 2 xác mèo rồi bạn ơi :'(
mấy lần trước nó cũng chỉ đẻ được 2 con thôi. không biết lần này còn con nào ko. mình sợ lưu thai
nhìn thấy nó vẫn liếm láp cho con nó mà tội nghiệp quá :'(
Tội nghiệp nó quá, chắc ra ngoài bị ai đánh rồi. Lần sau bạn nhớ trông nó cẩn thận. Rồi cho nó ăn uống bồi bổ nữa, một lần sảy bằng bảy lần mang đó bạn.
Tự nó sẽ cho ra hết. Nếu còn thai cũng có trường hợp không sao nếu thai sống. Lúc trước mình có mèo bụng to, giữa thai kì bị động, đẻ rất non 1 bé, tất nhiên là không sống được, những bé còn lại trong bụng vẫn phát triển tiếp bình thường.

TheDr

Tội nghiệp nó quá, chắc ra ngoài bị ai đánh rồi. Lần sau bạn nhớ trông nó cẩn thận. Rồi cho nó ăn uống bồi bổ nữa, một lần sảy bằng bảy lần mang đó bạn.
Tự nó sẽ cho ra hết. Nếu còn thai cũng có trường hợp không sao nếu thai sống. Lúc trước mình có mèo bụng to, giữa thai kì bị động, đẻ rất non 1 bé, tất nhiên là không sống được, những bé còn lại trong bụng vẫn phát triển tiếp bình thường.
bạn ơi. nó có ăn xác mèo đi ko vậy??? :(( mình thấy nó đang liếm con nó thấy tội nghiệp nên để vậy, giờ định ra mang đi thì ko thấy đâu nữa. Là do tập tính nó vậy hay do mình xem ổ nó nên nó sợ rồi ăn mất?

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Mèo con to chưa bạn, hay nó chỉ xíu bằng đầu ngón tay ? Mèo không ăn xác con, chỉ ăn nhau thai thôi nên nếu mèo con quá nhỏ có thể lẫn vào nhau và vô tình bị ăn mất. Nếu mèo con to đủ để cho mèo mẹ liếm thì chắc nó tha đi đâu đấy ???

TheDr

Mấy b ơi. Mèo nhà mình vẫn ko cầm dk máu, vẫn cứ chút một chút một thấm xuống sàn. Mà nay máu đã sang màu đen. Bác hàng xóm bảo bị xe cán, chảy máu trong, có nguy cơ dập dạ con. Giờ mình phải làm j đây. Đi đến thú y tiêm mũi cầm máu dk ko. Cứ như này nó chết mất