• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Làm sao để mèo con không ra khỏi nhà

baygiomatnhau

Các bạn thông thái giúp mình với. Mình rất yêu mèo, đã nuôi hai em mào con rồi, nhưng toàn bị bắt mất. Nhà mình có diện tích 50 m2. Mình để mèo con chơi tự do trong nhà không xích, nhốt gì cả(sợ tội cho em ấy). Bnhf thường em chơi trong nhà rất ngaon, nhưng chỉ bén bảng ra cửa là bị bế mất. Mình chuẩn bị đón một em mới 1 tháng tuổi về, các bạn chỉ cách giúp mình để không bị mất nữa với? Hay nhốt lên tầng thượng hoặc xích lại vài tháng? Help me...

toanvippro1831996

.´¯ì¥í:¦:ÑaღĐẳñg▒ÇấP
dễ thôi mà, bạn ở nhà thì bạn cứ thả ra, nó bén bảng ra đấy đá 1 cái... đùa thôi bế nó vào, nếu không có time ở nhà thì xích tạm nó vào, cứ quanh quẩn đấy.. 50m tha hồ mà nó chạy

baygiomatnhau

Mình thì ở nhà cả ngày, nhưng cứ sểnh ra lúc nấu cơm hoặc dọn dẹp mà không chú ý là mất ngay. Có lẽ minh phải dùng dây buộc nó lại thôi, đến khi nào nó lớn lớn chạy nhanh biết về nhà thì thả ra, chứ cứ mất mèo cưng thì đâu tim lắm lắm. Chỉ tội xích nó thì chẳng khác đi tù, nghĩ cũng tội

toanvippro1831996

.´¯ì¥í:¦:ÑaღĐẳñg▒ÇấP
t nuôi lần đầu 3 con 2 ngày t đã thả rồi, nếu bạn thả đừng thả chỗ nào mà có nhiều chỗ núp hoặc ra ngoài nhé, k là k tìm được bạn cứ thả cho nó ăn là nó quen thôi

Nga Ngu Ngơ

thần mèo
mèo nhà mình thì có lần mình cho miu ra đường thế là suýt bị xe áy đâm. thế là từ đấy cô mèo không muốn ra ngoài nữa :Onion35:

Namkhanhpk

YTC Developer
Bạn bận thì xích nó lại. Còn không thì đóng cửa thả nó ra. Phòng mình trọ 10 hay 15m2 ấy. Mình toàn làm thế. Mà hễ mở của là nó chạy thẳng. Chả dám chơi. Muốn cho nó thay đổi không khí thì xích nó gần cửa rồi mở cửa ra. Thế là ok

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
baygiomatnhau said:
Các bạn thông thái giúp mình với. Mình rất yêu mèo, đã nuôi hai em mào con rồi, nhưng toàn bị bắt mất. Nhà mình có diện tích 50 m2. Mình để mèo con chơi tự do trong nhà không xích, nhốt gì cả(sợ tội cho em ấy). Bnhf thường em chơi trong nhà rất ngaon, nhưng chỉ bén bảng ra cửa là bị bế mất. Mình chuẩn bị đón một em mới 1 tháng tuổi về, các bạn chỉ cách giúp mình để không bị mất nữa với? Hay nhốt lên tầng thượng hoặc xích lại vài tháng? Help me...
Bạn dùng cách của mình thử xem, Nhà mình bán hàng tạp hóa nên cửa luôn mở.
Ban ngày: Mình ở nhà, nên chặn tất cả các lối ra vào của ẽm (tất nhiên là mình leo wa được thì nó có thể nhảy qua được) Nhưng mỗi lần nhảy qua và đi ra, thì mình sẽ bế vào và chỉ cho nó rằng, "con không được qua chỗ này nhé". Nói vài lần thì em nó biết, nhưng do nhà con 2 em mèo ta, nên khi chơi chung tụi nó thường hay dí theo mà quên mất, lúc đó lại bế vào và xích lại chừng 1g. Làm nhiều lần như vậy, nó sẽ biết là đi ra ngoài thì sẽ bị nhốt lại, và không muốn ra nữa. Mình cũng như bạn, phải làm việc nhà, or tắm rửa ăn cơm, không để ý hết được, những lúc đó mình sẽ xít pé lại, cho bé món đồ chơi bé thix. Làm xong thì lập tức tháo ra, khen pé ngoan. Pé sẽ hiểu là, khi mẹ không có mặt, nếu ở yên một chỗ thì sẽ được khen, khi mẹ xong việc nhất định sẽ thả ra, nên yên tâm, không la khóc.
Buổi tối: Đóng cửa lại rồi, thì cho bé tự do. Đi ra đi vào thì ngó một cái, pé đi ra thì bế vào đóng cửa lại. Dần dần hình thành thói wen, pé cũng biết là không được ra ngoài.
Chúc bạn thành công nhé!

kieu.tu.linh

Mèo Không Bắt Chuột ( Đừng Động Vào )
nhoxponlove said:
Bạn dùng cách của mình thử xem, Nhà mình bán hàng tạp hóa nên cửa luôn mở.
Ban ngày: Mình ở nhà, nên chặn tất cả các lối ra vào của ẽm (tất nhiên là mình leo wa được thì nó có thể nhảy qua được) Nhưng mỗi lần nhảy qua và đi ra, thì mình sẽ bế vào và chỉ cho nó rằng, "con không được qua chỗ này nhé". Nói vài lần thì em nó biết, nhưng do nhà con 2 em mèo ta, nên khi chơi chung tụi nó thường hay dí theo mà quên mất, lúc đó lại bế vào và xích lại chừng 1g. Làm nhiều lần như vậy, nó sẽ biết là đi ra ngoài thì sẽ bị nhốt lại, và không muốn ra nữa. Mình cũng như bạn, phải làm việc nhà, or tắm rửa ăn cơm, không để ý hết được, những lúc đó mình sẽ xít pé lại, cho bé món đồ chơi bé thix. Làm xong thì lập tức tháo ra, khen pé ngoan. Pé sẽ hiểu là, khi mẹ không có mặt, nếu ở yên một chỗ thì sẽ được khen, khi mẹ xong việc nhất định sẽ thả ra, nên yên tâm, không la khóc.
Buổi tối: Đóng cửa lại rồi, thì cho bé tự do. Đi ra đi vào thì ngó một cái, pé đi ra thì bế vào đóng cửa lại. Dần dần hình thành thói wen, pé cũng biết là không được ra ngoài.
Chúc bạn thành công nhé!
nghe đơn giản nhưng có vẻ hiệu quả, mình sẽ tập cho e mèo nhà mìn lá là la. cảm ơn ty.

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Chii said:
khoản này khó lắm..........mềm nắn rắn buông phải kết hợp cả 2...biện pháp mạnh và dụ dỗ , mèo ko như chó nói là hiểu đâu
Mình chỉ dùng cách như đã viết ở trên thôi. Giờ Súhi chả buồn ra ngoài vào buổi sáng nữa. Nhưng những lúc ko ngó dc bé, mình vẫn xích lại cho chắc. Nên nó mà thấy cái mặt mình đi học về ỏ trong nhà tắm ra là mừng húm. Thả ra là phá. Nhưng ko chạy ra ngoài nữa