• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

khẩn cấp : về cách phối chó phốc sóc

VanAnhVu

nhà mình hiện có 2 em phốc sóc,mình đã để hai e tự nhiên nhưng k được,ngày mai có bạn nào có thế đến nhà mình giúp 2 em được k? :( mình sẽ cảm ơn và hậu tạ

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
VanAnhVu said:
nhà mình hiện có 2 em phốc sóc,mình đã để hai e tự nhiên nhưng k được,ngày mai có bạn nào có thế đến nhà mình giúp 2 em được k? :( mình sẽ cảm ơn và hậu tạ
B có biết nguyên tắc để có thể cho 2 bé dễ đẻ đc là gì ko? 2 bé ít nhất ko quen nhau từ nhỏ hay ko đồng huyết,tách nhau cho đến luk 2 bé đủ tuổi (trên 1 năm) mới cho gặp để phối...Cái này là tự nhiên,bé đực muốn sẽ theo riết bé cái làm thoy ^^

dragon_ball

YTC Developer
Kem_Ốc_Quế said:
B có biết nguyên tắc để có thể cho 2 bé dễ đẻ đc là gì ko? 2 bé ít nhất ko quen nhau từ nhỏ hay ko đồng huyết,tách nhau cho đến luk 2 bé đủ tuổi (trên 1 năm) mới cho gặp để phối...Cái này là tự nhiên,bé đực muốn sẽ theo riết bé cái làm thoy ^^
Nguyên tắc do bạn sáng tác ra ah?? Lần đầu nghe thấy.
Để 2 em chó đực cái phối giống với nhau, ko quan trọng là quen nhau từ bé hay là gì cả. Quan trọng là ở chó cái. Bạn cần xác định chó cái đã salo ( hay còn gọi là hành kinh) chưa. Cách xác định rất dễ đó chính là quan sát bộ phận sinh dục của chó cái. Nếu chó cái ra máu thì bạn cần phải tính ngày để cho nó phối giống. Kể từ ngày ra máu đến ngày thứ 9 trở đi thì chó cái mới "có thể" chịu đực. Và khi đó mùi tiết ra từ bộ phận sinh dục của chó cái sẽ kích thích chó đực giao phối. Nghĩa là chỉ có từ 2-3 ngày trong đợt đó thì chó cái chó đực mới phối giông và bạn cần phải xác định cẩn thận đúng thời gian rụng trứng của chó cái để đạt hiệu quả. Nếu cần giúp gì mình có thể qua nhà bạn giúp đỡ

dragon_ball said:
Để 2 em chó đực cái phối giống với nhau, ko quan trọng là quen nhau từ bé hay là gì cả. Quan trọng là ở chó cái. Bạn cần xác định chó cái đã salo ( hay còn gọi là hành kinh) chưa. Cách xác định rất dễ đó chính là quan sát bộ phận sinh dục của chó cái. Nếu chó cái ra máu thì bạn cần phải tính ngày để cho nó phối giống. Kể từ ngày ra máu đến ngày thứ 9 trở đi thì chó cái mới "có thể" chịu đực. Và khi đó mùi tiết ra từ bộ phận sinh dục của chó cái sẽ kích thích chó đực giao phối. Nghĩa là chỉ có từ 2-3 ngày trong đợt đó thì chó cái chó đực mới phối giông và bạn cần phải xác định cẩn thận đúng thời gian rụng trứng của chó cái để đạt hiệu quả. Nếu cần giúp gì mình có thể qua nhà bạn giúp đỡ
bạn ơi, cho mình hỏi. thế làm thế nào để xác định đúng thời gian rụng trứng hả bạn? cún nhà mình hôm nay bắt đầu hành kinh, như vậy 9 ngày nữa em sẽ phối được phải không bạn?

dragon_ball

YTC Developer
liebe4ever said:
bạn ơi, cho mình hỏi. thế làm thế nào để xác định đúng thời gian rụng trứng hả bạn? cún nhà mình hôm nay bắt đầu hành kinh, như vậy 9 ngày nữa em sẽ phối được phải không bạn?
Bạn phải tính đúng ngày, khoảng từ ngày thứ 9 trở lên thì cho gặp đực. Còn nếu nuôi cả đực và cái thì cứ để bọn nó tự nhiên. Khi nào con cái chịu đực thì nó sẽ tự giao phối,
Còn bạn ko chắc chắn ngày nó hành kinh chính xác thì hãy kiểm tra bộ phận sinh dục của chó cái, Kể từ ngày hành kinh, chó cái sẽ ra máu và hằng ngày bạn phải quan sát bộ phân sinh dục của chó cái. Chó sẽ ra máu đỏ và từ ngày thứ 4 trở lên máu sẽ ra càng nhiều. Khi đó bạn chú ý quan sát đến hôm nào máu không còn đỏ tươi nữa mà máu tiết ra chuyển nhạt hơn. Dùng tay sờ vào bộ phân sinh dục chó cái thấy nó mềm hơn thì đó là lúc chó cái chịu đực.
Nói chung còn nhiều điều nữa mà kể ra cũng ko hết được. Quan trọng là kinh nghiệm của người bắt kinh cho chó. Nếu nhà bạn có chó đực thì ko cần quan tâm. Cứ kệ bọn nó.

VanAnhVu

dragon_ball said:
Nguyên tắc do bạn sáng tác ra ah?? Lần đầu nghe thấy. Để 2 em chó đực cái phối giống với nhau, ko quan trọng là quen nhau từ bé hay là gì cả. Quan trọng là ở chó cái. Bạn cần xác định chó cái đã salo ( hay còn gọi là hành kinh) chưa. Cách xác định rất dễ đó chính là quan sát bộ phận sinh dục của chó cái. Nếu chó cái ra máu thì bạn cần phải tính ngày để cho nó phối giống. Kể từ ngày ra máu đến ngày thứ 9 trở đi thì chó cái mới "có thể" chịu đực. Và khi đó mùi tiết ra từ bộ phận sinh dục của chó cái sẽ kích thích chó đực giao phối. Nghĩa là chỉ có từ 2-3 ngày trong đợt đó thì chó cái chó đực mới phối giông và bạn cần phải xác định cẩn thận đúng thời gian rụng trứng của chó cái để đạt hiệu quả. Nếu cần giúp gì mình có thể qua nhà bạn giúp đỡ
Hix 2 e k hề quen nhau, 2 bé đều muốn nhưng bé đực k vào được ý :

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
dragon_ball said:
Cái này ko phải do m nghĩ ra,b có cần biết hay ko thì tùy. Nhà bác m bắt 2 bé chó từ PQ từ 2 nhà khác nhau,nhưng mang về ko để chung 1 nhà mà phải nuôi riêng 2 nơi khác nhau.M chịu ko biết vì sao nhưng theo m biết là để như thế m mới có thể chọn TG phối thích hợp cho các bé,còn để lên giống tự do ấy thì lỡ bé cái chưa đủ tuổi mà b cho đẻ thì vui phải biết nhỉ :X (Đừng nói làm thú y như b chưa gặp trường hợp nào bé cái đẻ sớm ko chăm nổi con or chưa pt đủ nhé)

VanAnhVu said:
Hix 2 e k hề quen nhau, 2 bé đều muốn nhưng bé đực k vào được ý :<
Ko có chuyện 2 bé đều mún mà ko đc đâu b...Có thể 2 bé chưa đủ sức để phối cx như kinh nghiệm,nếu mún phối tốt thì bé cái trên 15th và bé đực trên 2 năm,như vậy thì dễ ss hơn (Đương nhiên bé cái đang trong kì salo nhé,còn tính ngày thì m chịu,cứ tham khảo bên trên nhé)

nhokmiu116

dragon_ball said:
Bạn cho mình hỏi.Chó nhà mình mới có kinh lần đầu .Trong thời gian nó đang còn kinh.Nó xổng xich ra ngoài hơn 2 tiếng đồng hồ và đã phối với chó đực.Liệu như vây nó có mang thai không???

cophonglinh

B ở đâu vậy? Cho mình sđt được k? B cho cún của b phối giống cho cún của m được k