• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Khẩn Cấp]Mèo hoang rơi từ tầng 4 xuống

DuongDieuQui

Bạn lấy bông thấm Povidine bôi cho bé. Bạn mua cái phễu đeo cổ cho mèo, có thể tránh cho bé liếm vào vết thương.
thanks bạn
Mình nghĩ bạn nên theo dõi kỹ hơn các vị trí khác trên cơ thể bé xem có chỗ nào bị tổn thương không? Nếu có thì cố gắng tìm cách hoặc tìm hiểu xem dạng tổn thương đó là gì để có hướng giải quyết tốt nhất. Nếu có thể bạn nên tăng cường các loại vitamin hòa tan vào nước cho bé uống để tăng sức đề kháng.

Minh mong nhận được tin tốt từ bạn đấy nhé.
mình đã quan sát và chỉ thấy bé bị vết thương nêu trên , ngoài ra không thấy vết thương nào khác
nội thương thì không , vì từ ngày bé ngã bị thương đến hôm nay là ngày thứ 8 rồi , nếu bị nội thương thì chết lâu rồi
mình để ý mỗi khi bé thấy mình là ngưỡng đầu ra ngửi tay mình , đó là dấu hiệu thân thiện 4 ngày nay rồi
mình google kiếm cách làm quen với mèo hoang http://www.wikihow.com/Befriend-a-Wild-Cat-or-Kitten
mình mua whiskas mà bạn kiwi1106 giới thiệu cho thì ngày đầu không chịu ăn , mình vẫn bơm sữa bột cho bé
đến ngày thứ 2 khi bé muốn ngửi tay mình thì mình đưa ngay đĩa chà bông cá trộn 1 ít whiskas vào ngay cho bé ngửi
bé ăn ngay lập tức , lần đầu ăn 1 chút , thấy bé không ăn nữa thì mình lấy đĩa ra
lần 2 cũng vậy , lần ba bắt đầu quen dần , ăn khá ngon miệng , nhưng vì whiskas khá cứng nên bé ăn không được
nên mình nghỉ sẽ nghiền dẹp whiskas cho bé ăn xem sao , bé có dấu hiệu ăn trở lại cũng làm mình bớt lo suốt 8 ngày nay
mình hay lấy giấy cứng gãi cổ , hàm , đầu cho bé thì thấy bé đứng dậy và nằm xuống lăn qua lăn lại cho mình gãi
khăn mình trải cho bé ngủ thì không thấy máu gì hết , nên mình nghỉ bé đang bình phục trở lại , giờ chỉ cần bồi bổ lại và theo dõi tình hình
đi tè và ị thì bé đi bình thường , bé đi trên chiếc khăn khác mà mình trải riêng cho bé

DuongDieuQui

mình hôm nay mới search google thì thấy Whiskas , Meo-O , v.v... ăn thường xuyên rất có hại
nhiều người nêu ra nhiều chứng bệnh khác nhau , trong đó có tử vong nhé
đa số khuyến khích đủ điều kiện thì mua Royal Cani và cũng không nên cho ăn quá nhiều
mình thấy chà bông cá cũng khá hiệu quả và an toàn
lương khô chó mèo chỉ là thứ dùng trong trường hợp cấp bách như chủ không có thời gian , kén ăn
chủ không có thời gian : cố gắng chuẩn bị sẵn cho bé , tạo điều kiện cho bé ăn thức ăn bình thường , hạn chế ăn lương khô
còn không thì ăn chà bông cá cho an toàn
kén ăn : dùng lương khô hoặc chà bông cá trộn cơm , cá , thịt rồi từ từ chuyển sang thức ăn bình thường và bỏ hẳn lương khô chó mèo nhé

Last edited:

DuongDieuQui

Chúc mừng bạn nhé. Bạn có thể tham khảo thêm cách gần gũi với mèo rất hiệu quả trong video này nhé:
Ăn đồ khô nhiều dễ dẫn đến bệnh thận ở chó mèo, nói chung nên cho ăn xen kẽ, ăn khi cấp bách thôi.
mình muốn hỏi là mình nuôi bé được 19 ngày rồi , mình bây giờ thả bé về chổ cũ bé còn bik đường về với chủ không?
bé cũng khoẻ hẳn rồi , chỉ có cái là không nhảy được thôi
nhà mình thì Ba Mẹ không cho nuôi , vì mình cũng có 1 con mèo 1 năm tuổi rồi
hiện giờ mình chỉ có thể nhốt bé trong phòng mình nuôi dưỡng cho đến khi bé khoẻ
giờ khoẻ rồi mình còn nhốt bé như vậy là nhược đãi động vật

kiwi1106

Well-Known Member
mình muốn hỏi là mình nuôi bé được 19 ngày rồi , mình bây giờ thả bé về chổ cũ bé còn bik đường về với chủ không?
bé cũng khoẻ hẳn rồi , chỉ có cái là không nhảy được thôi
nhà mình thì Ba Mẹ không cho nuôi , vì mình cũng có 1 con mèo 1 năm tuổi rồi
hiện giờ mình chỉ có thể nhốt bé trong phòng mình nuôi dưỡng cho đến khi bé khoẻ
giờ khoẻ rồi mình còn nhốt bé như vậy là nhược đãi động vật
Liệu nó có nhớ đường về nhà cũ ko thì mình ko chắc. Trong tình trạng nó chưa nhảy được thì bạn lại càng ko nên thả nó đi. Có khi lại làm mồi cho bọn bắt tiểu hổ.
Tạm thời bạn cho bé đi loanh quanh trong phòng cho đến khi khỏe hẳn. Sau đó có thể tìm người nhận nuôi nó nếu bạn ko thể nuôi được.