• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Husky có thai, ai có kinh nghiệm ko?

Status
Không mở trả lời sau này.

bdks

Em mini husky nhà mình đang mang thai, chắc cũng đã hơn 40 ngày rồi. Mình lo quá, về dinh dưỡng thì mình cũng cho bé ăn đầy đủ và tăng số lượng lên rồi. Bé cũng ăn tốt và đi đứng cũng nhanh nhẹn lắm.
Nhưng điều mình lo đó là bé có thai ngay kì động dục đầu tiên và ngoài kế hoạch của mình (vì nhà có chó đực, nên bị giao phối tự nhiên, lúc biết thì sự tình đã rồi) . Con đực là giống chó nhật, nhỏ xíu nhưng mình lo là giống husky có đẻ khó không? Có phải đẻ mổ không? Và cho mình hỏi, nếu đẻ mổ thì có nguy hiểm gì sau này ko? Vd như ko thể có thai nữa?
Lần trước bé phú quốc nhà mình thì tự đẻ, dễ dàng nhưng sợ giống chó này tiểu thư lại nguy hiểm hơn.
Mình chưa đi siêu âm cho bé nên cũng chưa biết bao nhiêu thai nữa, ai có nuôi giống này cho mình chút kinh nghiệm nha.

Em nó còn bé mà đã phải mang thai :(

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Giống chó nào cũng vậy, có con nọ con kia bạn à. Có con khó đẻ, có con dễ đẻ
Husky, THƯỜNG là tự đẻ được, không cần phải mổ đẻ. Hơn nữa, con chó bố là chó nhật, nhỏ con, nên chắc cún con cũng sẽ không to đâu
Mổ đẻ, về lý thuyết, thì không nguy hiểm gì (Mình nói về lý thuyết, vì thực tế, có ng mổ đẻ cho cún xong, cún mẹ vô sinh luôn, vì bác sĩ ..... để quên băng gạc trong bụng chó mẹ).

khanhper

Banned
bdks said:
Em mini husky nhà mình đang mang thai, chắc cũng đã hơn 40 ngày rồi. Mình lo quá, về dinh dưỡng thì mình cũng cho bé ăn đầy đủ và tăng số lượng lên rồi. Bé cũng ăn tốt và đi đứng cũng nhanh nhẹn lắm.
Nhưng điều mình lo đó là bé có thai ngay kì động dục đầu tiên và ngoài kế hoạch của mình (vì nhà có chó đực, nên bị giao phối tự nhiên, lúc biết thì sự tình đã rồi) . Con đực là giống chó nhật, nhỏ xíu nhưng mình lo là giống husky có đẻ khó không? Có phải đẻ mổ không? Và cho mình hỏi, nếu đẻ mổ thì có nguy hiểm gì sau này ko? Vd như ko thể có thai nữa?
Lần trước bé phú quốc nhà mình thì tự đẻ, dễ dàng nhưng sợ giống chó này tiểu thư lại nguy hiểm hơn.
Mình chưa đi siêu âm cho bé nên cũng chưa biết bao nhiêu thai nữa, ai có nuôi giống này cho mình chút kinh nghiệm nha.

chó nhật nhỏ xíu sao màk giao phối được bạn..goỳ xong bé husky nhà bạn lun..hjx

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
bdks said:

Giống này bt ít khi phải mổ đẻ b à,và đương nhiên là phối vs chó nhật thì càng ko thể khó đẻ đc,nên b yên tâm...
Mổ đẻ nếu gặp bs nhìu kn thì ok,ko sao...Nhưng nếu ko gặp đc bs tốt,thì ko phải là ko đẻ đc nx,mà có thể còn die lun ấy...
Mới lần đầu mà đã mang thai r thì b cần chú ý thật kĩ về bé,cần đủ dinh dưỡng,đặc biệt chú trọng tới mẹ và baby khi bé đẻ xong...Bé sẽ có ít kn và vụng về lắm,cơ thể có thể còn chưa phát triển chuẩn nhé...
p/s: Kì này đẻ xong tách riêng 2 bé ra nhé, phối tùm lum r khổ lắm...
Chúc bé mau đẻ,mẹ tròn con vuông nha ^^

bdks

Cám ơn mọi người nha. Mình vừa đi siêu âm thì bác sĩ nói là khoảng 3 thai. Vì nhà mình gần ở pet pro Cộng hoà nên định theo dõi ở đó luôn

bdks

À vì em chó của mình nó lai rồi nên cũng ko được to bự như mấy bạn husky thông thường.
Lai lung tung thì bị sao bạn? Sau này mình sẽ nhốt riêng

dragon_ball

YTC Developer
bdks said:
À vì em chó của mình nó lai rồi nên cũng ko được to bự như mấy bạn husky thông thường.
Lai lung tung thì bị sao bạn? Sau này mình sẽ nhốt riêng
ko cần nhốt riêng đâu bạn. nhà mình nuôi golden, alaska cái vs 1 con chó ta đực. Nhưng đến kì lên giống thì con chó ta ko bao h được nhảy golden và alaska.
Cơ bản là bạn phải quan sát các biểu hiện của chó cái khi nó thay lông xong. Khi chó cái thay lông xong thì sẽ là đến thời kì nó động đực. Bạn phải thường xuyên quan sát bộ phận sinh dục của nó, nếu thấy sưng to ra và có chất nhờn chảy ra thì nghĩa là nó chuẩn bị lên giống. Sau khi ra chất nhờn (hay còn gọi là nhựa chuối) được vài hôm thì nó sẽ hành kinh. Thời gian chịu đực của chó cái vào khoảng từ ngày thứ 9 khi nó bắt đầu hành kinh. Thì ngày thứ 5 bạn phải nhốt riêng hai con ra. Sau khi cho chó cái phối giống thì bạn vẫn phải nhốt riêng thêm khoảng 7-12 ngày nữa. Sau đó thì có thể cho bọn nó lại chơi chung với nhau. Nói chung mất khoảng 3 tuần tách riêng

Status
Không mở trả lời sau này.