• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hướng dẫn chi tiết : Lưu cốt cho Pet Bò sát

recar88

YTC Developer
Trước mình có làm nên cũng có ít kinh nghiệm. H share lại cho mọi người , phần này chỉ lưu lại bộ xương . Còn bảo quản bộ da thì mình chưa có kinh nghiệm :ngoi_xom:
Xác định pet mình là loại gì : có chân , không chân . Mục đích việc này chủ yếu wan trọng ghi nhớ vị trí các khớp xướng tránh nhầm lẫm để sau này ráp lại

Vật cần mổ : xác bỏ tủ đá , mới chết hay còn sống cũng được (
ít ai dám lắm )

Dụng cụ gồm có :
-Găng tay
-dao mổ loại thay mũi (dùng trong y tế cực bén ) or dao nào sắc mà bạn dùng quen tay là được
-khẩu trang
-1 khay mổ
- Dung dịch Ca(OH)2 , dang cái bột mà người ta rắc để khử trùng.

Bắt đầu : lọc hết thịt + da . Không cần lọc kĩ , dư ít ít cũng ko sao , đừng cố gắng cạo
Bò sát 4 chân :
Bước 1 :lật bụng lên , xẻ từ phần cằm xuống hậu môn , lôi hết nội tạng , nhớ kéo nhè nhẹ và bỏ vào bao ( rác ). Kéo ruột ra trước , rồi tim phổi gì ra sau.
Bước 2: cắt ngang phần cổ , nắm phần bị cắt lôi ngược lên để lột phần da mà không ảnh hưởng đến bộ khung . Cố gắng lọc hết phần thịt còn lại trên người .
Bước 3: xử lí chân , cắt dọc chân và lôi xương cẳng ra , nhớ là cắt dọc bàn chân luôn để lôi các đốt xương nhỏ ra , nhớ rút luôn móng nhé
Bước 4 : xử lí đuôi , cắt dọc đuôi , lọc xương như trên , chú ý không cần lọc kĩ phần xương chậu
mổ chỗ này hay có " cức" phọt ra nhé

Bò sát không chân : Chú ý khi lột phần đầu , 1 số loài cắn đc thì phải , mà xác chết cắn thì sợ nhiễm khuẩn thôi

B1: Cố định phần đầu , lật bụng lên mổ dọc từ đầu đến đỉnh đuôi kéo 1 đường thẳng tắp , lật rắn lại kéo từ đuôi lên đầu lần nữa .
B2: Ngồi lóc thịt dễ dàng , cẩn thận gãy xương sườn đối vs loài rắn nhỏ ( dính vs thịt )
Động vật khác : ............

Ok , bây h lấyCa(OH)-2 bỏ vô nước . Tùy theo con vật lớn hay nhỏ , Tốt nhất nên lựa khay cao ( khay sắt miễn là không phải nhựa ) để ngâm ngập toàn bộ khung xương , Pha tỉ lệ 100ml - 1 muỗng con rùa (bạn đang pha axit cẩn thận )
thứ tự bỏ vào :Lấy đũa hoặc mang gang tay để bỏ vô . Để gọn vào nhé dễ lấy ra lấy vô , đem ngâm 2 ngày
Sau 2 ngày , gắp bỏ ra 1 khay , đem phơi nắng gắt - 1 buổi , rồi đem vô lấy keo con voi 502 ngồi lắp lại hình dạng pet cưng

xong , bạn vẫn giữ được cục cưng của mình bên cạnh .

thực hiện ca mổ : recar88 - YTC . Ai ở HCM muốn mình theo dõi hướng việc lưu cốt cho pet mình thì chuẩn bị sẵn dụng cụ rồi call mình nhé .

recar88

YTC Developer
lbbuu2005 said:
Hôm nào chắc alo pro thực hành con nhím trước quá!!thanks!
:lau_mo_hoi: r ok sdt mình là 01205 777 218 - khi nào cần thì bạn gọi nhé :ngoi_xom: hướng dẫn thui nhé ~

xungfen

YTC Developer
1: bỏ vô hộp để ngàoi trời 1 time, zòi tự làm việc của nó ( hơi lâu),
2: mua sau gạo về bỏ vô chung để ngoài trời kẻo hôi, nó dọn sạch trơ xương và da.