• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Huấn luyện cún.........!

Chào các bạn! Mình mới nuôi 1 em cún, pé được hơn hai tháng òi. Bé rất nghịch, ăn dễ :157: . Nhưng mỗi tội đi WC bừa bãi, ko chịu đi vào nhà vệ sinh....... :co_y_tuong_xau: :lac_dau: Vậy mình làm thế nào để dạy bé ? Hay là tại mình để chỗ ngủ của bé ở trong nhà vs nhỉ? Tại pé đi lung tung wá nên mình cho pé vào trong đấy lun, đêm sợ không ai trông pé lại đi bừa bãi :frozesweat: . Còn nữa, mỗi lần mình dắt bé đi dạo là bé lại ko chịu đi, toàn ngồi liếm đất. Chẳng hiểu sao... :04: :04: :04: Thanks!

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
sênngủngày_199 said:
Chào các bạn! Mình mới nuôi 1 em cún, pé được hơn hai tháng òi. Bé rất nghịch, ăn dễ :157: . Nhưng mỗi tội đi WC bừa bãi, ko chịu đi vào nhà vệ sinh....... :co_y_tuong_xau: :lac_dau: Vậy mình làm thế nào để dạy bé ? Hay là tại mình để chỗ ngủ của bé ở trong nhà vs nhỉ? Tại pé đi lung tung wá nên mình cho pé vào trong đấy lun, đêm sợ không ai trông pé lại đi bừa bãi :frozesweat: . Còn nữa, mỗi lần mình dắt bé đi dạo là bé lại ko chịu đi, toàn ngồi liếm đất. Chẳng hiểu sao... :04: :04: :04: Thanks!
Chó nhỏ ngịch ngợm khó bảo b à...
B nên bỏ ổ bé ra nhá,để đó bé ko đi là phải,chó cũng sạch lắm chứ...Tạm thời bỏ ra như vậy,sau mỗi bữa ăn dắt bé vô đi vs,lấy giẻ thấm nước tè và sp bé thải bậy ra cho bé ngửi rùi vứt vô nhà tắm...Mỗi lần đi bậy đều làm thía,bé sẽ biết (Nhớ dí đầu bé vào lun nhé)
Bé liếm đất thì b nhớ đập vào mõm bé nhé,kéo dứt khoát đi chứ đừng cho liếm nhìu mà phải giun sán...
Bạn còn cần gì nữa ko nà ^^

vipboy21

mình cũng có 1 vài cách hy vọng giúp đc bạn, mình thì ko ủng hộ việc đánh cún cho lắm nên cách của mình thì bạn phải hơi kiên nhẫn 1 tý, chó sẽ phục tùng vì nó biết, chứ nếu bạn đánh nó thì nó chỉ sợ thôi :). Về việc đi vệ sinh, như ốc quế nói bạn phải lựa 1 chỗ cho cún đi vệ sinh, để cái gì đó có mùi nước tiểu của cún, sau đó lau sạch nhà, ko để lại mùi nữa. Cún nhỏ thì 1 ngày bạn cho ăn khoảng 3-4 lần, sau mỗi bữa ăn, bạn chịu khó chăm cún chừng 15'-30' vì cún con đa số sau khi ăn uống xong sẽ đi toilet, nếu cún đi đúng chỗ bạn muốn cún đi thì lập tức vuốt ve khen giỏi ngoan, rồi thưởng cho cún, nếu cún đi ko đúng chỗ thì bạn la " không " thiệt lớn, dứt khoát, sau đó lập tức đem cún tới chỗ bạn muốn cún đi, lau sạch chỗ cún vừa đi xong ( nếu bạn dí đầu cún xuống sẽ làm cún hoảng sợ vì phải ngửi mùi hôi thúi, chứ chưa chắc cún hiểu là chỗ đó ko đc đi ), cứ lặp đi lặp lại khoảng 5-7 ngày, đi sai thì lập tức đưa vào chỗ đúng, lau sạch chỗ vừa đi, đi đúng chỗ thì lập tức khen, thưởng, cún dẫn sẽ hiểu là đi đúng chỗ sẽ được thưởng nên bắt đầu lập thành thói quen. Còn việc cún ngồi liếm đất khi bạn dắt đi chơi, trước tiên bạn phải tập cho cún lệnh " lại đây " hoặc " tới đây ", tùy từ bạn thích nói chung là kêu cún lại. Muốn kêu cún lại, bạn phải dùng giọng phấn khích, hồ hởi, vui vẻ, chứ đừng gằng giọng, quát mắng, cộc lốc cún sẽ ko tới đâu. Kêu bằng giọng hồ hởi, vui vẻ, nếu cún lại thì vuốt ve, khen ngoan, giỏi, thưởng đồ ăn. Sau khi đã dần tập được cún tới khi kêu bạn bắt đầu dắt cún đi, nếu cún cuối xuống liếm đất thì bạn gọi cún 1 cách vui vẻ, hồ hởi cún sẽ chạy theo, cứ chịu khó 1,2 lần đầu vì cún chưa chắc quen, đi 1 đoạn sẽ ngưng lại, tới lúc đó bạn lại kêu cún đi. Còn việc cún liếm đất, nhai đất đá, cây cối thì ko cần phải lo lắm, cún chỉ nuốt những thứ chúng cảm thấy ngon thôi, chứ đất, đá cây cối khô ko mùi vị đa số cún nhai rồi nhả ra thôi. Khi bạn thấy cún ngặm cây cối, đất đá, đừng rượt theo đuổi lấy hoặc vừa đuổi vừa la, chúng tưởng là bạn đang giỡn nên càng ngậm rồi chạy thôi, muốn khắc phục điều này bạn tập cho cún lệnh "leave", chả bik tiếng việt dịch sao, mình toàn xài lênh tiếng anh cho cún do nó ngắn gọn. Đưa đồ ăn gần miệng cún rồi nắm tay lại, cún sẽ bắt đầu liếm, cắn, cứ để vậy tới khi nào cún ko liếm, cắn nữa thì lập tức khen ngoan, thưởng đồ ăn liền, trong lúc cún liếm, cắn thì khoảng 5s bạn hô "leave" 1 lần đừng hô "leave, leave" liên tục, sẽ làm cún rối. Cứ làm đi làm lại như vậy, khi cún vừa ngậm cái gì đó thì bạn hô" leave " cún sẽ bỏ đi. đó chỉ là 1 số thiển thức của mình, mình đưa ra cho bạn tham khảo thôi, nên hy vọng bà con đừng ném gạch đá nha :p

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
pahpaohap92 said:
cho mh hỏi là nên tắm cho cún như thế nào là đúng cách
1 tuần b tắm cho bé 1 lần là ok...Nếu là chó vừa mới bắt về,trong 2 tuần đầu nên tắm với clear...B cho bé vào phòng tắm,xả 1 loạt rùi thoa đều dầu gội lên khắp ng` bé (Trc tiên là phải cột vững chắc nha,để bé ko chạy mất).Thoa đến xù bông ng`,b ra khoảng 10' với chó lông ngắn hay 15' với chó lông dài để dầu gội có thể ngấm sâu vào da bé,nếu bé có bọ hay bệnh về da thì khử lun...Xong xuôi xả 1 lượt là ok...Những tuần về sau cx thế,nhưng ko phải bắt bé ngâm trong đó nữa thoy...
Bạn còn cần gì nữa ko? (Cần pos bài lên nhé ko tính là spam ko liên quan,cứ là 1 bài riêng rùi hỏi gì thì hỏi nhé ^^)

vipboy21

bạn ơi cún thì nên tắm từ 3 tuần tới 1 tháng mới tắm 1 lần, ko nên tắm nhìu lần vì có thể làm mất đi lớp dầu tự nhiên vốn có trên da của chó có thể làm ảnh hưởng tới sức khỏe của cún đó

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
vipboy21 said:
bạn ơi cún thì nên tắm từ 3 tuần tới 1 tháng mới tắm 1 lần, ko nên tắm nhìu lần vì có thể làm mất đi lớp dầu tự nhiên vốn có trên da của chó có thể làm ảnh hưởng tới sức khỏe của cún đó
=.= B để lâu tắm thế chỉ đối vs chó quê thoy,nuôi trong nhà để bẩn quá ko những như mức độ b nói,nó có thể dẫn đến cún bị bọ hay viêm da,luk đó mỗi ngày tắm 1 lần chứ ko phải cả tháng,hix...

vipboy21

cái này mình nghĩ bạn nên tìm hiểu lại, cún bẩn quá thì phải xài xà phòng khô, phấn thơm mà bôi lên chứ ko đc tắm quá nhiều, sẽ làm mất đi lớp dầu tự nhiên của cún, tới lúc đó mới làm cho cún bị rát, khô da chứ ko phải tắm nhiều là tốt cho chó đâu, còn bị bọ, bạn có tắm nó cũng bị, chỉ có uống hoặc xịt những loại thuốc chuyên diệt bọ thì mới diệt hết đc. Muốn tìm hiểu rõ về chó các bạn nên coi những trang web nước ngoài, vì bên đó họ chăm sóc chó kỹ và bác sĩ thú ý chuyên nghiệp hơn để có nhưng tư vấn chuyên nghiệp. Đây là 1 số dẫn chứng
http://www.paw-rescue.org/PAW/PETTIPS/DogTip_Shampoo.php

http://www.purina.com.au/puppies/care/grooming/dog-washing