• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Huấn luyện chó: Ngồi,Nằm,Nhảy bắt đồ ăn

VNews

๖ۣۜV ๖ۣۜN ๖ۣۜE ๖ۣۜW ๖ۣۜS
Mình nói trước đây là kinh nhiệm bản thân, còn các bạn làm được hay không còn tùy vào khả năng và con chó của các bạn chỉ số IQ như thế nào nữa.
1, huấn luyện nhảy bắt đồ ăn.
ngày trước còn bé nhà có 2 con chó tờ thích con chó to nhưng không thích con chó con
thế là ngày nào tớ ăn đồ gì tớ đáp cho con chó to chứ không đáp cho con chó con.
vì bình thường con chó con đứng trước con chó to
có 1 ngày con chó con nhảy lên bắt đồ ăn nhưng hut. và tờ thấy vậy làm đáp đi đáp lại cuôi cùng con chó con bắt đc ( mất mất bao nhiêu miếng thịt gà =.= ) vì thế theo cách huấn luyện của tớ thì phải theo 3 bước qua kinh nhiệm
+) khi huấn luyện không được cho chó ăn quá lo ( nghĩa là cho ăn nhưng phải để nó vẫn thèm ăn , cho ăn it )
+) để huấn luyện bắt đồ ăn thì phải cho chó ăn thường xuyên như bắt chó phải nhảy lên để lấy đồ ăn trên tay mình
+) bước cuối cùng là buộc đồ ăn mà cho yêu thích vào sợi dây treo tầm cao mà chó nhảy lên chỉ đủ để chạm vào chứ không ăn được. ( làm vậy để tập phản xa của chó ) chúng ta cầm đồ ăn vung đi vung lại nhưng vung vừa tầm để chó nhảy lên không bị ngã làm được mấy lần thì phải để chó bắt được và ăn ( làm vậy chó không bi nhàn chán )

2, hướn dẫn chó ngồi.
cũng 1 lần tình cờ xem phim thấy người ta kêu chó ngồi mình hồi đó trẻ con thấy thế cũng bắt trước bắt nó ngồi nhưng nó không chịu ngồi.
và cuối cùng mình đã bắt được nhược điểm của chú ta.
làm 2 bước.
+) vẫn để chó ăn it ( để chó thèm ăn )
+) khi mà mình bảo ngồi xuống , con chó nào lúc đầu cũng không bao giờ ngồi 100% nhưng nó sẽ nhìn vào miếng đồ mình đang ăn và miếng đồ ăn mà mình cầm trên tay.lúc này bản năng của loài vật cũng giống như con người đứng nhìn mãi thì mỏi chân ngồi xuống khi mà ngồi xuống ta kêu ngồi xuống và đáp đồ ăn cho chó. Làm đi làm lại 1 vai lần thì được ( được cái con chó cỏ ( chó ta ) nhà mình thông minh minh đặt tên nó theo tên 1 con chó của 1 bộ phim Rec chú chó thám tử)
nhưng rất tiếc là hồi đó mình học cấp 2 mải chơi không hay chơi với chó nhiều nhưng cũng rất tự hào vì đã huấn luyện đc vài chiêu nghiệp dư =)). nhưng nó đã qua đời và năm mình bắt đầu vào năm lớp 10 nó ăn phải bả thì phải khi nó chết nó chạy vào rừng 2 ngày sau mình mới tìm thấy
3, cũng như bước 2 nhưng mà phải luyện thành thạo bươc 2 mơi được luyện bước 3 nhưng lưu ý các bạn có thể thay câu ngồi xuống bằng câu ngồi và thay câu năm xuống bằng câu Nằm ( để chó không bi nhầm lẫn giữa câu xuống )
Chúc các bạn thành công và giờ mình cũng như các bạn đang kiếm 1 con Alaska để huấn luyện tại gia =.= khi nào có tiền thì phải đem về trại huấn luyện chuyên nghiệp tất nhiên là phải kiếm con chó nào hổ báo 1 tý để coi nhà. =.=

Anh Cường

ác thiệt, bạn này bóc lột kinh.

ngay cả ăn cũng phải bắt thằng nhỏ nhảy mới ăn được đồ ăn.!!! bó tay.

còn tập chó Ngồi mà bạn để đồ ăn lâu đến nỗi chó mỏi chân và ngồi xuống thì bảo ngồi... mình khâm phục tính kiên nhân của bạn!

Thonthon

Diamond Member
Anh Cường said:
ác thiệt, bạn này bóc lột kinh.

ngay cả ăn cũng phải bắt thằng nhỏ nhảy mới ăn được đồ ăn.!!! bó tay.

còn tập chó Ngồi mà bạn để đồ ăn lâu đến nỗi chó mỏi chân và ngồi xuống thì bảo ngồi... mình khâm phục tính kiên nhân của bạn!
Bạn ấy tập thôi mà,có ý gì đâu :D