• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Huấn luyện chó làm quen với mùi của em bé

tinhtuong2018

Những chú chó thường không thích và có phản ứng với người lạ. Chúng có bản năng lãnh thổ rất cao. Với một số con, chúng chỉ chấp nhận sự có mặt của người quen. Người mà chúng đã quen “mùi”. Nếu không chúng sẽ trở nên hung dữ hơn. Nếu chó trở nên hung dữ, bạn nên nghiêm khắc nhắc nhở chúng. Đồng thời tỏ ra thân thiết hơn với người lạ. Điều này để cho chúng hiểu, khi bạn tỏ ra thân thiết với ai đó, chúng không nên sủa, cắn để dọa người đó.

Ngay sau khi sinh bé, bạn nên đem vài vật dụng của em bé về nhà. Việc này nhằm mục đích cho chó quen với mùi của em bé. Sự quen thuộc về mùi sẽ khiến chó của bạn cảm thấy bình tĩnh và trở nên hiền lành hơn khi tiếp xúc với em bé mới.

Ngay khi đón bé về nhà, bạn nên kêu chú chó của bạn đến và cho phép chúng ngửi em bé ở một khoảng cách an toàn. Hãy nhìn vào mắt chúng khi chúng làm việc đó để chúng biết bạn đang kiểm soát tình hình chặt chẽ.

Nếu bạn sinh con lần đầu và chú chó của gia đình đang nhận được nhiều quan tâm từ các thành viên. Bạn nên cư xử khéo léo và hài hòa. Tránh cho chúng cảm thấy bị chia sẻ tình cảm và ghen tỵ.

Nguồn: https://www.bacsithuy.org/huan-luyen-cho-chuan-bi-cho-em-be-moi-sinh/