• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Huấn luyện chó bài ca muôn thuở

0918113430

Chó nhà hàng xóm đẻ được 5 con!!! Chu choa là giống chó đắt tiền đấy nhá,nếu trừ tiền ăn uống chích thuốc bán đi vẫn còn dư kha khá!!! E hèm thế là tôi lên mạng tìm tòi mua chó về nuôi nhưng lương của một thằng công nhân quèn thì dc bao là đua đòi nuôi chó ngoại,không chó ngoại thì chó ta vậy thế là vẫn nguyên cứu ngày đêm giống có ta trâu bò này,hazz giống chó ta to quá nhà thì nhỏ chưa kể việc nó đi vệ sinh ko đúng chổ cũng làm tôi đau đầu vì tôi nuôi trong nhà mà,chắc có lẽ bỏ cuộc thôi chứ đi làm về mà thấy mấy bãi ……. Thì MaMa cạo đầu mất thôi!!! Nhưng thôi quyết tâm nuôi vậy, cố hứa sẽ dạy nó đi vệ sinh đúng chổ….nhưng mua chó ở đâu đây ??? Lê Hồng Phong hô hô địa điểm tuyệt vời …….nhưng lên web tìm thì toàn chó bệnh hjx,Suy nghĩ mãi đến 25 tháng chạp tôi chạy ra LHP mua chó……..tiếp tôi là ông chủ hói ốm nhưng cũng vui vẽ nhìn vào chuồng thì tá lả chó đen có vàng có chó vá cũng có lun,đều làm tôi chú ý là 1 chú chó vàng ( cái ) và chó vá ( đực ) Con chó vàng hiền hậu ko la dễ thương trong khi con chó vá la hét om sòm ( thầm nghĩ mua chó vá về nó la cho chết à,đâu có ngu ) !! Lấy con chó này ,à vâng tui chọn con chó vá ( ngu thiệt ) Ông chủ nói 300k,tôi trả 1 giá 200k bán đi sáng sớm mở hàng cho nhanh lẹ.Thế là ông chẳng ngần ngại bỏ nó vào trong bao ( chắc mua hớ rồi ) Trên đường về nhà eo ôi nó la thật khủng khiếp thân hình nhỏ nhắn nhưng cái họng bao lớn,Nó la suốt trên đường làm tôi muốn quẳng nó đi cho xong bao nhiu cặp mắt nhìn như thằng trộm chó ( bổng dưng thành người nổi tiếng ) về nhà rồi mừng quá,liền đưa nó vào nhà tắm đóng cửa lại……..nó vẫn la thật khủng khiếp tôi biết nó ngay từ đầu tại sao lại chọn nó ui giời ơi,MaMa giận ra mặt vì MaMa cực ghét chó @@ …..phải nẳn nỉ hối hộ làm đủ trò MaMa mới tạm cho qua!! Tôi nấu cháo cho nó ăn nó chỉ hữi hữi rồi bỏ đi rồi nghi mày bị chích thuốc nên bắt đầu xìu rồi,tới chiều nó xìu trong thấy lun chẳng ăn gì hazz rầu quá!! MaMa thấy vậy liền chang miếng nước thịt bò vào thì nó chạy lại táp lia lịa khiến tôi cũng bất ngờ,chu choa thì ra là kén ăn chứ ko phải bị chích thuốc!!! Đái ỉa đúng chổ …….Ban đầu mình để nó ở nhà tắm và ko cho ra ngoài để nó có để xử trong đó……cũng ok lắm,nó nằm trong thau khi nào mắc thì chạy ra thau xử trong rồi zo thau lại,ở tuổi này dc vậy là quá ok rồi,dc mấy ngày nó bắt đầu tò mò mọi thứ xung quanh và mún ra ngoài!! Tôi cho nó ra ngoài nhưng chỉ giới hạn ở ngoài cửa nhà tắm một chút lỡ có xử bậy mình cũng dễ lau dọn,và tuyệt đối ko ôm nựng nó gì cả!! Bản tính lào chó thật tuyệt vời các bạn ạ mặc dù chơi bên ngoài nhưng khi mắc ị vẫn chạy zo nhà tắm chổ hay ị của nó mà ị nhưng đái thì vô phương @@ Tôi bắt đầu huấn luyện nó ( cỡ 2 tháng tuổi chả dạy dc gì còn làm nó khó chịu ) Tôi bắt đầu chọn những từ ngắn ngọn để dạy nó ( ở đây tôi dùng từ “ im “ ) Tôi lại chổ của con chó,không cho chó lại chổ mình nhé các bạn,cuộn tờ giấy và giỡn với nó dc vài phút tôi thay đổi giọng nói và dùng từ “ im “ bắt nó đứng im,ban đầu nó chả hiểu gì nhưng tôi không cho nó chơi nữa chỉ tay vào mặt nó bắt nó ngồi im khi nào nó muốn chạy tôi lại bắt lại ngồi im một chổ là miệng vẫn nói từ “ im “ đừng quên đánh vài cái để con chó la lên nha ( đánh vừa thôi à ) đừng nói nhìu nói dài hay giải thích làm gì vì nó chả hiểu tiếng bạn nói đâu.huấn dc 5-7p rồi thôi,con chó cũng khó chịu ra mặt!!! Đêm đến nó kêu chu choa gì mà đêm hôm kêu ghê rứa ( nhìu bạn sẽ chạy lại nâng niu hoặc tâm sự với nó ) nhưng đang ngũ ngon mà bị giựt ngược vậy mình làm ko nổi,thế là mình chạy lại cái thau của nó,thay đổi giọng nói và nói từ “ im “bằng giọng chỉ huy đanh thép và đánh nhẹ cho nó la lên thế là nó im bặt!! Hô hô ngũ tiếp !!! Chó là loài sống phục tùng chỉ cần bạn cho nó biết bạn là chỉ huy của nó là nó sẽ phục tùng bạn!!! 5 ngày sau.Tết Tết TẾt ở nhà tôi sẽ quyết tâm dạy nó đái đúng chổ …. Lúc nó đái ở ngoài tôi sẽ đẩy nó zo là thay đổi giọng nói la nó ( làm sao cho nó cúi đầu và ai cụp tai lảng tránh là ok ) lúc đó nó sẽ biết lổi và sẽ tái phạm nữa @@ Khỉ gió tôi lại lặp lại lúc nó đi tè sai và nhịp vài cây cho nhớ .Đến đi thấy nó mắc đái liền đầy vào trong đóng cửa lại thì một lúc hữi tìm chổ nó mới tè……mở cửa ra phù từ từ sẽ dc !!!Nhớ cho chó ở gần nhà tắm chứ cho nó chơi khắp nhà thì khó quản lý lắm !!!Ở đây mình xin nói rằng bạn phải tạo ra một cái uy cho mình như một người chỉ huy khiến cho chó tuân lệnh ko coi chó là bạn ngang hàng dc!!! Thay đổi thái độ là bài học dạy chó tốt nhất…………khi bạn vui thì chó sẽ vui nhưng khi thái độ bạn giận dữ chó bạn sẽ căng thẳng vì chó cảm nhận dc cãm xúc của bạn mà!! Giỡn với chó là nhận dc ngay vài dấu răng…….Cuộn tờ giấy báo báo nhẹ vào mông hay tập tiếng chó kêu ăng ẳng để nó biết mà ko cắn nữa à………mơ đi…..Tôi kêu nó lại gần và giỡn với nó,nó cắn tôi vã,nó cắn tôi vã,vã chừng nào nó liếm tay tôi thể hiện sự quy phục thì thôi nhưng tôi cũng thay đổi bằng cãm xúc ko bằng lòng!!! 5p sau kiểm tra tôi lại chổ nó và giỡn khi miệng nó vừa tính cạp tay tôi thì nó liền nhả ra,tôi có đưa tay vào miệng nó cũng chả dám cắn…..ok tốt !!! “Uy” giống như mình là một thủ lỉnh đầu đàn khiến các con trong đàn làm theo ở đây nếu bạn có cái “ uy “ đó bạn sẽ làm chủ dc con chó!!! Bạn biết không nhìu người nuôi chó nhưng kêu chó chẳng bao giờ nó nghe hoặc nó chạy ra ngoài kêu về cũng ko dc vì ngay từ lúc đầu nó có coi bạn là thủ lĩnh đâu mà phải nghe bạn chứ,Bạn cần phải biết khi nào nên đánh khi nào cần thay đổi thái độ để con chó có thể cãm nhận dc dĩ nhiên cũng phải nó một cái đầu lạnh ^^ !Chú chó của tôi cũng dc vài tháng ỉa đái trong nhà tắm mọi thứ đều ok tôi bắt đầu cho nó đi vòng vòng trong nhà tự do…..Chó hay đứng trước cửa….chó là giống loài nhìu chuyện nhờ, cái gì cũng đưa mõ ra ngóng vậy nhưng khi có em bé đi qua thì sao ( chả ai mún chó mình cắn em bé cả ) Kêu nó zo thôi…..đơn giản vậy mà nhìu hoàn cảnh ko làm dc,Tôi thay đổi giọng và dùng từ “ Zo “ Bất ngờ ko nó đi zo còn ngoắt đuôi phục tùng tôi nữa thế là nó học dc từ “ Zo “ Dĩ nhiên tôi ko lạm dụng hoặc dùng từ vô tội vạ để lờn thuốc cả!! Đặt tên cho chó ,Tôi đặt tên “LU “ vậy làm sao cho nó biết Lu là tên của nó dễ ợt,tôi lấy miếng thịt nhỏ xé vụ ra và đưa cho nó thấy mảnh nhỏ đưa cho nó ăn và kêu “Lu “ ăn xong hữi hữi chút lại bỏ đi tôi lại kêu Lu và cho nó thấy miếng thịt nhỏ thế là nó chạy lại ăn và cứ như vậy nó đã biết tên của nó ( đơn giản vì khi kêu Lu nó đều có ăn thì từ từ nó sẽ nhận thức dc rằng mỗi lần kêu Lu sẽ có ăn + hoặc gì đó ngu sao mà nó ko lại ) Nhưng nếu bạn kêu nó vô tội vạ mà chả có gì xảy ra nó sẽ bõ cái tên zo bạn đặt đấy nhá!!! Đừng quên khi nó đi ra cửa là kêu “ ZO “ chứ ko kêu “Lu” nha khác nhau lắm đấy,vì “ZO “ thì nó phục tùng Bạn,còn “LU” là tên của nó,chú chó của bạn hiểu theo hai nghĩa khác nhau đấy!!! Chó ko không nghe lời kêu nhưng ko lại……vẫn như thế nó chẳng coi bạn là chỉ huy hay cách khác nó đang xếp bạn thấp hoặc ngang hàng với nó thì sao phải nghe bạn!!! Sáng mình đi làm nhốt nó trong nhà tắm…10h MaMa mình đi bán về thả nó ra …Nó nghe lời MaMa mình răm rắm nhưng 5h mình về thì nó ko nghe lời MaMa nữa mà chỉ nghe lời mình thôi…các bạn hiểu ko buổi sáng nó xếp MaMa mình trên nó,khi có mình thì nó xếp Mình rồi MaMa rồi tới nó thì tất nhiên nó phải nghe lời người nó xếp cao nhất thôi !!! Vậy làm sao tạo cho mình một cái “ UY “ bây giờ ???

Xin bình luận nếu giúp ích cho Bạn!! Thân