• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hỏi thêm kinh nghiệm chăm pé Gấu bị viêm hô hấp

Gau.iu

Member
2 lá phổi là dạng gói,bỏ vào nước hòa tan,hoặc trộn cơm,chứ cho trực tiếp sao đk

Ah mình lại tưởng là chai thuốc. Mai mình nấu nước gừng cho e uống thử.

poly

bạn ui, chó bạn khỏe chưa nè? mình khuyên bạn hem nên đến thú y. tốn tiền mà bớt hẻm bao nhiêu. chó này thix nằm chỗ mát ah, với vì là chó con nên nó đeo người lắm, bạn lót đồ cho nó nằm cũng j lun ah. con ruby của mình cũng j nè. thả nằm đất gần mình mới chịu. ah, vì mấy e này khá ham ăn, bạn nên để ý e ấy có ăn bậy j k nha. ruby của mình còn ăn cả sỏi nữa :lac_dau: . mình tưởng nó bị ho, để í rình phát hiện e í ăn sỏi. còn bệnh phổi j j đó, bạn cứ ra tiệm thuốc mua liều dùng cho trẻ e, ùi nhét vô miếng chuối hay đồ ăn j là e í ăn ah. lúc mình mua anh này dặn cho ăn cháo, mà nuôi thì mình thấy k cần thiết làm j đâu, mấy bé thix ăn kum hơn, bạn trộn thịt w kum, thêm nước canh hay nước kho là ăn tuốt ah. đó là kinh nghiệm của mình thui. bé mình mua hum gần cuối tháng 4 tới h ùi, đã chix ngừa dại w đủ bệnh lun ùi. xí quên, bạn đừng cho bé uống thuốc sổ giun anh đó đưa nhe, uống là đi vs bét nhè lun, thức canh w dọn khùn lun đó. mình nghi là thuốc dỏm :ngoi_xom: . Chúc bé mau khỏe chóng lớn giống ruby của mình :good_job:

Gau.iu

Member
bạn ui, chó bạn khỏe chưa nè? mình khuyên bạn hem nên đến thú y. tốn tiền mà bớt hẻm bao nhiêu. chó này thix nằm chỗ mát ah, với vì là chó con nên nó đeo người lắm, bạn lót đồ cho nó nằm cũng j lun ah. con ruby của mình cũng j nè. thả nằm đất gần mình mới chịu. ah, vì mấy e này khá ham ăn, bạn nên để ý e ấy có ăn bậy j k nha. ruby của mình còn ăn cả sỏi nữa :lac_dau: . mình tưởng nó bị ho, để í rình phát hiện e í ăn sỏi. còn bệnh phổi j j đó, bạn cứ ra tiệm thuốc mua liều dùng cho trẻ e, ùi nhét vô miếng chuối hay đồ ăn j là e í ăn ah. lúc mình mua anh này dặn cho ăn cháo, mà nuôi thì mình thấy k cần thiết làm j đâu, mấy bé thix ăn kum hơn, bạn trộn thịt w kum, thêm nước canh hay nước kho là ăn tuốt ah. đó là kinh nghiệm của mình thui. bé mình mua hum gần cuối tháng 4 tới h ùi, đã chix ngừa dại w đủ bệnh lun ùi. xí quên, bạn đừng cho bé uống thuốc sổ giun anh đó đưa nhe, uống là đi vs bét nhè lun, thức canh w dọn khùn lun đó. mình nghi là thuốc dỏm :ngoi_xom: . Chúc bé mau khỏe chóng lớn giống ruby của mình :good_job:

Pé cún của mình ko qua khỏi thật rồi bạn ah. Nó qua đc viêm phổi nhưng đến khi tiêu chảy là xong. Mình cầu cứu bs Khánh lẫn bs Sơn đều ko wa khỏi vì thể trạng pé quá yếu rồi. Sao mình hận cái thằng ác độc đó ghê :(( Mình chăm sóc pé như bạn thôi bạn ah... Huhu...pé vừa mới đi xa rồi. Sáng nay mình nt cho thằng đó nhưng nó ko trả lời mình. A Khánh và bác Sơn đều nói mình bị lừa rồi thằng đó nó là tay chân của Lê Hồng Phong huhu... Bạn mua pé cuối tháng 4. Nó nói 1/4 chó nhà nó đẻ đc 2 con là trắng và vàng nâu. Mình mua ngày 25/5 là pé chưa tròn 2 tháng nữa. Sao ngày bạn mua và ngày chó sinh chỉ lệch nhau 1 tháng vậy? Và mình tìm hỉu phát hiện ra rằng hình nó đăng bán là hình lừa đảo nó lấy ở web nước ngoài về nói chó của nó. Chó nó nói chỉ đẻ 2 con mà bạn mua cuối tháng 4, tin là vậy đi, tức là còn con màu trắng đến 1/4 mình mua, lúc mua mình có ý mún xem con vàng thì nó chở con trắng wa nhà mình và bảo con vàng nó để lại nuôi rồi mình nói chó mình bệnh nặng lắm nó nt nói con vàng của nó mới bị té cầu thang chết...???...vậy là sao??? nhưng khi thấy sự cố bạn mình giả vờ dt hỏi mua chó thì nó nói còn con vàng nâu, bạn mình ậm ừ hỏi này kia rồi thôi thì wa hôm sau nó nt gạ bạn mình lấy con đó đi.
Bạn có cảm thấy câu chuyện nó ko logic tí nào ko? Nó đăng hình giả rồi có ng hỏi nó đi lấy chó về cho bạn xem và bạn mua.
Mình nt vạch mặt nói nó bán chó kiểu Lê Hồng Phong ah? Nó vẫn còn tí tỡn hỏi linh tinh mình này kia rồi còn đổ lỗi cho bs mình nữa (nhưng xin lỗi mình đưa cún mình đi 2 bs có uy tín nhất cái HCM này mà...???)
Rồi nó nói e nghĩ đi chó Gấu Lê Hồng Phong a hỏi cũng đã 2tr5 ko lẽ a bỏ ra 2tr5 để đem về bán cho e 1tr8 đúng ko nè??? Mình mới nói a ơi a qua đây e dắt a ra LHP mua chó Gấu 800k nè a.
Mình đâu fai dưới quê lên hay từ nơi khác tới đâu mà ko rành giá cả ở LHP nó thế nào??? Mình đã từng trả giá chó Gấu ở hầu như các cửa hàng ở LHP nên mình bik, những chó khác mình ko rành giá vì mình chỉ mê chó gấu :((
Sau khi bik mình rành giá nó im lặng hồi lâu rồi nói rằng ngày trc a cũng mua chó gấu 800k nhung dc 3 ngày thì chết??????? Mới tin nhắn trc nó bảo mình chó Gấu ko có giá 800k mà bâyh tin nhắn sau nó đã bảo nó mua gấu giá 800k...???
Mình đi tìm hỉu..gấu của mình hội tụ đầy đủ các hiện tượng của thuốc tiêm kích thích (chạy nhảy, háu ăn, uống nước nhìu) và bâyh là thời kì xuống sức trầm trọng :((
Mình khóc sưng cả 2 mắt vì thuong pé và căm thù bọn ác đức đó quá.

kaka7una

YTC Developer
Chia buồn với em nhé!!! a không nghĩ em yêu cún và có tấm lòng đến như vậy! thực sự cảm phục và buồn thay em! dù thời gian ngắn ngủi nhưng a nghĩ không phải cún nào cũng hạnh phúc như "cậu bé" của em đâu! e đừng khóc nhiều, em nó đang mỉm cười đấy!!! e cũng nên tin là cuộc sống này là một vòng tròn, đi hết một vòng ta sẽ thấy lại chính bản thân mình...họ sẽ không tránh khỏi những hậu quả của ngày hôm qua mà họ đã tự gây ra cho chính mình!

poly

Hi vọng bạn hết buồn. bé iu của bạn cũng hạnh phúc thời gian ở cạnh bạn ùi. K ngờ anh bán chó lại như thế. lúc mình mua là trước lễ 30 tháng 4, có 2 em 1 kem, 1 là em của mình. mà 2 đứa đều bán vì mình với 1 bé kia đến mua cùng lúc lun đó. mình có hỏi xem mặt chó cha mẹ mà ổng kêu hẻm có ở đây. không biết bây giờ em chó mà bé kia mua còn sống k, mình k hỏi được nick e í nhưng bik e í có tham gia diễn đàn này. Mình thấy thật may vì bé ruby của mình khỏe mạnh. hi vọng bạn hết buồn và sớm tìm được e gấu thích hợp nha.

Gau.iu

Member
Chia buồn với em nhé!!! a không nghĩ em yêu cún và có tấm lòng đến như vậy! thực sự cảm phục và buồn thay em! dù thời gian ngắn ngủi nhưng a nghĩ không phải cún nào cũng hạnh phúc như "cậu bé" của em đâu! e đừng khóc nhiều, em nó đang mỉm cười đấy!!! e cũng nên tin là cuộc sống này là một vòng tròn, đi hết một vòng ta sẽ thấy lại chính bản thân mình...họ sẽ không tránh khỏi những hậu quả của ngày hôm qua mà họ đã tự gây ra cho chính mình!

E cám ơn a nhưng thật sự cứ nhìn hình nó hoặc thậm chí trả lời cm này của a liên quan đến nó e cũng ko kềm đc nước mắt nữa.
Tối qua e đã mặc áo ấm cho pé, ẵm pé trên tay suốt 1tieng đồng hồ rồi gói pé lại bằng giấy báo dán keo lại rồi cho pé vào 1 cái túi nilon dán kín lại. Lúc đó 1h đêm rồi...e nhờ bạn chở e đưa pé đi qua tít Q2 nơi có những bụi cây lớn rồi đặt pé trong đó.
E ko để pé ở bãi rác hay xe rác vì e sợ ng ta lúc đổ rác sẽ giẫm lên pé mất huhu...

Gau.iu

Member
Hi vọng bạn hết buồn. bé iu của bạn cũng hạnh phúc thời gian ở cạnh bạn ùi. K ngờ anh bán chó lại như thế. lúc mình mua là trước lễ 30 tháng 4, có 2 em 1 kem, 1 là em của mình. mà 2 đứa đều bán vì mình với 1 bé kia đến mua cùng lúc lun đó. mình có hỏi xem mặt chó cha mẹ mà ổng kêu hẻm có ở đây. không biết bây giờ em chó mà bé kia mua còn sống k, mình k hỏi được nick e í nhưng bik e í có tham gia diễn đàn này. Mình thấy thật may vì bé ruby của mình khỏe mạnh. hi vọng bạn hết buồn và sớm tìm được e gấu thích hợp nha.

Cám ơn bạn. Vậy là rõ rồi bạn, cũng nói chó cha mẹ ở quê. Chỉ đẻ đc 2 con mà bán 1 lượt 2 con lúc bạn mua rồi. Vậy 2 con sau nữa khi tới mình mua cách bạn ko bao lâu thì đẻ ở đâu ra mà lẹ zạy????

JohnedTrung

Trần Chí Trung
chia bùn với bạn mình may mắn hơn bạn là mình cũng từng mua một em bắc kinh tầm hai tháng ở LHP ,lúc về thì chỉ bị đường ruột thôi.Bây giờ khỏe lắm,mạnh lắm. Thời này sao mà có nhiều người mua bán chó thiếu tín như vậy chứ.Đừng bùn nhé chủ thớt

s0j7

GẤU
Tội nghiệp bé gấu nhà bạn quá :(
Sao mâý thằng bán chó ác ôn thế nhỉ x-(

Trước mình cũng mua 1 bé màu đen tuyền xinh lắm, chạy nhảy lanh lợi được vài hôm thì đổ bệnh, đi bs hoài ko hết, rồi sau đó bé cũng ...ra đi hic :((. Mình giờ ko dám nuôi nữa vì thấy xót cho mấy bé quá, mình kềm lòng ko đc :(, viết cm cho bạn mà mắt với sống mũi mình cũng cay cay :(
Chia sẻ cùng bạn, chúc bạn mau chóng vượt qua. Thân

buratino1703

YTC Developer
Chia buồn cùng bạn nhé! Mình cũng mua 1 cún Nhật, nguồn gốc là ở TQ mang về. Về nhà bé nhanh nhẹn lắm sau rồi 2 hôm chắc do vận chuyển xa và thay đổi khí hậu bé bị ho cũi chó(viêm phổi) ho khạc khạc hoài. Cún nhà mình chưa tiêm chủng mũi nào vì 2 vợ chồng thấy nó chưa khỏe nên không dám tiêm. Suy đi tính lại sợ mang ra ngoài chỗ tiêm lại lây thêm mấy cái bệnh khác nên tự chữa cho nó, giờ khỏe mạnh rồi. Chắc cũng do mình phát hiện sớm vì nó chỉ khạc và chảy nước mũi màu trong(chưa xanh hay vàng như bị nặng). Công thức thì mình cũng tổng hợp và tham khảo trên các diễn đàn và...suy diễn thôi :)
1. Augmentin 250mg/31,5mg: thuốc trị viêm phế quản cho trẻ em. Pha 1 gói 3 lần, dùng bơm tiêm bơm ngày 2 lần sáng tối. Thuốc rất dễ uống nên khi bơm cún mình cũng không nhè ra. Giá 12k/túi điều trị trong vòng 7 ngày.
2. Bổ phế chỉ khái lộ: thuốc chữa ho của trẻ em. Đổ 1 thìa ra bát ăn, cún thấy ngọt nên tự uống.
Nếu sau điều trị 7 ngày ko thấy ho nữa, cún khỏe mạnh nhưng vẫn hơi chảy nước mũi thì chuyển sang dùng Ameflu(trị cảm cúm cho người đó) hoặc các thuốc cảm cúm tương đương, cho cún uống chia liểu lượng theo cân nặng của cún.
Mình không phải BSTY nên bạn nào có chuyên môn đừng để bụng nha!

Alessandro02

YTC Developer
xem' nua~ ham re~ mua cho' cua~ cai thang Bac' ky` do roi` :))

Chia buồn vs bạn chủ topic và cũng mong MOD và Admin có biện pháp xử lý với những thành phần thiếu văn hóa như thế này. Topic ngkhac lập ra xin kinh nghiệm và chia sẻ tâm sự bạn vào đây phán 1 câu vu vơ rất thiếu văn hóa, phiền bạn có lời giải thíc cho hành động này nhé?