• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hỏi Kinh Nghiệm vận chuyển mèo qua đường sắt! GẤP

Sắp tới mình có nhận 1 em mèo 2 tháng tuổi giống Nga đặt mua từ Hà Nội vào SG, Mình sợ bé đi xa ko chịu được vì còn bé quá,sợ bé yếu rồi lăn đùng ra thì chết mất :(( mình cũng ko biết có dịch vụ nào uy tín. Sau khi bé về thì bé có phản ứng thế nào? Mọi người có ai đã từng vận chuyển vào thì chia sẻ cho mình biết với!! Gấp ạ!!
Bonus hình bé

http://s1137.photobu...0fab22.jpg.html

Bao Linh 85

I_Like_Pet
quynhhoa94 said:
Sắp tới mình có nhận 1 em mèo 2 tháng tuổi giống Nga đặt mua từ Hà Nội vào SG, Mình sợ bé đi xa ko chịu được vì còn bé quá,sợ bé yếu rồi lăn đùng ra thì chết mất :(( mình cũng ko biết có dịch vụ nào uy tín. Sau khi bé về thì bé có phản ứng thế nào? Mọi người có ai đã từng vận chuyển vào thì chia sẻ cho mình biết với!! Gấp ạ!!
Bonus hình bé
http://s1137.photobu...0fab22.jpg.html
Đây là 1 số tn trc đó chị chia sẻ kinh nghiệm với 1 ng bạn vêg chuyển mèo bắc nam, chi quote lại ra cho e tham khảo nha
Thì h khi nào bắt bé đc thì gọi cho chú Sơn , 1 tuần mới có 1 chuyến
http://www.yeuthucung.com/topic/35107-chu-son-ve1baacn-chuye1bb82n-thu-cung-bang-duong-sat/

Or bạn be xinh, ngày nào cg có chuyến
http://www.yeuthucung.com/topic/47337-dich-vu-chuyen-cho-meo-bac-nam-uy-tin-va-chat-luong-dam-bao/

Sau đó, lồng va luong thuc nuoc uong cho be di tau thì ng bán phải lo ,mình nhờ ng bán giao bé ra ga (sau khi đa thống nhất h giấc với ng vc) , còn neu ng bán xa quá, k giao đc, thì e nhờ ng quen đc thì càng tốt, còn k phải nhờ ng vc tới nhà ng bán lấy mèo giúp mình(mình phải trả thêm tiền công cho họ) sau khi bé đã lên tài xuất phát thì mình chỉ còn chờ đợi, hơn 30 tiếng, e sẽ đc ng vc nói rõ h tàu đến e ra tận ga đón, thế thôi e ạh

Thì e nói ng bán chbi cho e cai chuồng, giỏ....làm or chế 2 cái mág ăn, 1 là đựng TA, 2 Là nc uống, máng TA e kêu ngta bỏ đủ TA đủ cho bé, Nc uống thì đừng khi tới ga tàu để gửi hãy cho nc vào,k thôi trg lúc di chuyển sẽ bị đôr, cẩn thận cho 1 ít giấy báo or cát san dưới đáy để thấm hút nc tiểu của bé

2th đi tàu đc r, vì trc h c rước 2 bé đều tầm ấy, 2 đứa đều gầy gò ốm yếu nhất đàn, chỉ có hơn nữa kg 1 chút thôi, miễn em nó khoẻ mạnh lanh lợi là đc, mèo cg sống dai lắm e ạh, đừng lo quá

Sau khi về đến nhà e thả bé ra coi thái độ ntn, nếu nhà e có nui nhìu bé thả rông khác thì tạm thời nhốt lại, mèo dạn thì k s, nhát quá thì e cho vào phòng để trấn an tâm lý, cho uống nc lọc, chbi nhìu loại TA khác nhau để khi nào bé khoẻ, mún ăn, ăn k đc cái này thì lăy cái khác cho ăn ngay, e hỏi nhà chủ cũ cho ăn j thì cho bé ăn đó, rồi sau đó tập ăn cơm theo mình.
Để ý bé ăn j mà bị phân lỏng tì hạn chế

Nếu bé hôi quá, thì lấy khăn ướt lau mình cho bé, đợi mấy ngày sau khoẻ khoắn có nắng thì đem ra tắm sạk, qtrong dạy cho bé đi vs, bỏ catsan vô cái thau đặt gần chỗ ăn ngủ, mấy bé nhà c mới mang về đểu tự bít đi hết.
Đợi thêm tuần nữa cúng cáp r e đem đi chík ngừa 3 bệnh

ĐẤY LÀ KINH NGHIỆM CỦA C XIN CHIA SẺ CÙNG EM!E ĐỪNG LO LẮNG QUÁ NHA,KHI NÀO BÉ VÀO ĐC VỚI E NHỚ CHỤP HÌNH POST LÊN NHA!

Bao Linh 85 said:
Đây là 1 số tn trc đó chị chia sẻ kinh nghiệm với 1 ng bạn vêg chuyển mèo bắc nam, chi quote lại ra cho e tham khảo nha
Thì h khi nào bắt bé đc thì gọi cho chú Sơn , 1 tuần mới có 1 chuyến
http://www.yeuthucung.com/topic/35107-chu-son-ve1baacn-chuye1bb82n-thu-cung-bang-duong-sat/

Or bạn be xinh, ngày nào cg có chuyến
http://www.yeuthucung.com/topic/47337-dich-vu-chuyen-cho-meo-bac-nam-uy-tin-va-chat-luong-dam-bao/

Sau đó, lồng va luong thuc nuoc uong cho be di tau thì ng bán phải lo ,mình nhờ ng bán giao bé ra ga (sau khi đa thống nhất h giấc với ng vc) , còn neu ng bán xa quá, k giao đc, thì e nhờ ng quen đc thì càng tốt, còn k phải nhờ ng vc tới nhà ng bán lấy mèo giúp mình(mình phải trả thêm tiền công cho họ) sau khi bé đã lên tài xuất phát thì mình chỉ còn chờ đợi, hơn 30 tiếng, e sẽ đc ng vc nói rõ h tàu đến e ra tận ga đón, thế thôi e ạh

Thì e nói ng bán chbi cho e cai chuồng, giỏ....làm or chế 2 cái mág ăn, 1 là đựng TA, 2 Là nc uống, máng TA e kêu ngta bỏ đủ TA đủ cho bé, Nc uống thì đừng khi tới ga tàu để gửi hãy cho nc vào,k thôi trg lúc di chuyển sẽ bị đôr, cẩn thận cho 1 ít giấy báo or cát san dưới đáy để thấm hút nc tiểu của bé

2th đi tàu đc r, vì trc h c rước 2 bé đều tầm ấy, 2 đứa đều gầy gò ốm yếu nhất đàn, chỉ có hơn nữa kg 1 chút thôi, miễn em nó khoẻ mạnh lanh lợi là đc, mèo cg sống dai lắm e ạh, đừng lo quá

Sau khi về đến nhà e thả bé ra coi thái độ ntn, nếu nhà e có nui nhìu bé thả rông khác thì tạm thời nhốt lại, mèo dạn thì k s, nhát quá thì e cho vào phòng để trấn an tâm lý, cho uống nc lọc, chbi nhìu loại TA khác nhau để khi nào bé khoẻ, mún ăn, ăn k đc cái này thì lăy cái khác cho ăn ngay, e hỏi nhà chủ cũ cho ăn j thì cho bé ăn đó, rồi sau đó tập ăn cơm theo mình.
Để ý bé ăn j mà bị phân lỏng tì hạn chế

Nếu bé hôi quá, thì lấy khăn ướt lau mình cho bé, đợi mấy ngày sau khoẻ khoắn có nắng thì đem ra tắm sạk, qtrong dạy cho bé đi vs, bỏ catsan vô cái thau đặt gần chỗ ăn ngủ, mấy bé nhà c mới mang về đểu tự bít đi hết.
Đợi thêm tuần nữa cúng cáp r e đem đi chík ngừa 3 bệnh

ĐẤY LÀ KINH NGHIỆM CỦA C XIN CHIA SẺ CÙNG EM!E ĐỪNG LO LẮNG QUÁ NHA,KHI NÀO BÉ VÀO ĐC VỚI E NHỚ CHỤP HÌNH POST LÊN NHA!
e cảm ơn ạ! bé nhà e to = chai aquavina tí, siêu quậy và khỏe mạnh, nhưng chú Sơn lại bảo bé nhỏ quá ko dám đảm bảo :( lần trước c chuyển qua ai vậy ạ?

Bao Linh 85

I_Like_Pet
1 lần chuyển chú sơn, 1 lần bexinh
Vậy tốt nhất e tham khảo chủ mèo xem, nếu họ bảo ok thì ok thôi!
Tại vì nhìu khi e nói bé nhỏ, rồi e sợ này nọ,nên chú sơn cg k dám đảm bảo cho e ík,hiểu chưa nè!

Bao Linh 85 said:
Tại vì nhìu khi e nói bé nhỏ, rồi e sợ này nọ,nên chú sơn cg k dám đảm bảo cho e ík,hiểu chưa nè!
Vâng! ^^ vì bạn chủ mèo cũng chưa chuyển bao giờ nên bạn í ko chắc, em thấy cũng có vẻ ổn ^^

Bao Linh 85 said:
chi oii , em có mess chị kia, c trl em diii :p

RennaDucca

YTC Developer
một số điều mình rút ra được sau khi nhận mèo
1: KHÔNG chuyển mèo bằng lồng chuyên dụng, hoặc giỏ picnic (các bạn có tưởng tượng ra cảnh khi nó đi nặng hay đi nhẹ thì ntn không ? sau khi đi 30-36 tiếng mà còn bị bắt đi tắm ngay lập tức thì ...)

2: NÊN chuyển bằng lồng chim, vì lồng này có 1 cái khay ở dưới, nếu mèo có đi toilet thì hàng sẽ rớt xuống -> mèo ít bị dơ

3: KHÔNG chuyển mèo có tình trạng sức khỏe không ổn định.

4: NÊN nhờ người chuyển đi khám sức khỏe cho mèo trước khi chuyển, điều này sẽ đảm bảo uy tín người bán, và tránh lây lan các bệnh không mong muốn trên tàu, mình vừa chuyển 1 bé vào SG, trong chuyến đó có 1 đứa bị tiêu chảy .

5: TỐT nhất là nên vỗ béo con mèo khoảng 1kg rồi hẵng chuyển

6: mèo cũng như tất cả các loài động vật khác, đặc biệt là mèo con, cần sự quan tâm có đồng loại hoặc con người, việc nhốt con mèo trong lồng 30-36 tiếng giống như việc bỏ tù 1 người trong phòng biệt giam vậy, nên dành nhiều thời gian quan tâm nói năng, hoặc đơn giản là ngồi cạnh bé mèo của mình khi hắn mới về nhà đề giảm stress cho hắn.

7: các li mèo mới chuyển và đàn mèo hoặc chó có sẵn trong nhà, trên tàu có rất nhiều mầm bệnh, nên cách li và theo dõi 1-2 ngày, tránh lây lan bệnh

8: tắm cho mèo mới chuyển càng sớm càng tốt và sấy thật khô để loại bỏ chất bẩn và mầm bệnh ( chỉ áp dụng với những tên nhanh nhẹn, hoạt bát, những tên nào mệt, lừ đừ thì không tắm)

9: điều này chắc ai cũng biết chó mèo mà bị stress sẽ bỏ ăn uống, 30-36 tiếng biệt giam không có anh nắng mặt trời và tuyệt thực ... cung cấp nước ngay lập tức cho chúng. hoặc chuẩn bị 1 cái ống tiêm, bơm nước vào mõm chúng. ngày xưa có 1 người chỉ mình cho chúng uống nước đường gluco nhưng mình tìm hoài hông biết mua ở đâu.

vài điều kinh nghiệm sau lần ship tàu đầu tiên.

chị nên sắm cho bé một chiếc lồng thoải mái nhé, để bé đi đường xa thoái mái nhất, chị thử tham khảo https://www.petmart.vn xem, em hay mua đồ ở đây va fthaays rất chất lượng