• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hỏi đáp tại sao mèo lại không quan tâm chủ

dinh850782

Mỗi khi trở về căn nhà thân yêu với chú mèo cưng của mình, nhưng bạn lại cảm thấy không nhận được sự chào đón đến từ chú mèo của bạn. Phải chăng các chú mèo không quan tâm tới bạn? Hãy cùng Petkul tìm câu trả lời nhé!

(Câu hỏi) Sau 1 ngày đi làm vất vả khi trở về nhà, những chú mèo của tôi đã chờ sẵn ở cửa để được chúng được ra ngoài (mặc dù tôi đã có sẵn cửa của mèo) . Tại sao chúng lại không dành thời gian cho tôi? Có phải chúng dỗi tôi vì đã để chúng ở nhà 1 mình cả ngày không?

(Trả lời) Theo các nhà nghiên cứu lâu năm về tập tính của loài mèo thì sẽ thật lo lắng hơn nếu như những chú mèo của bạn nhiệt tình chào đón khi mà bạn trở về nhà, bởi vì điều này có nghĩa là chúng đang cần điều gì đó. Ví dụ, như với 1 chú mèo cưng bình thường được cho ăn 2 bữa mỗi ngày nhưng lại phải chịu đói trong 1 thời dài thì chúng sẽ rất nhiệt tình với bất kỳ ai xuất hiện ở nhà để được cho ăn.

Con người thường tự cho rằng mình là trung tâm của mọi việc, khi mà động vật phản ứng 1 cách khác thường thì chúng tôi cho rằng đó là 1 thông điệp gửi tới chúng ta. Ví dụ, khi mà người chủ của 1 chú chó về nhà và thấy chú chó của mình đã đi bậy lên trên sàn nhà, thì thông thường người chủ sẽ mắng và phạt chú chó đó. Tuy nhiên, nhiều khả năng chú chó đó đã không được huấn luyện đúng cách hay cảm thấy lo lắng khi ở nhà 1 mình, hoặc đơn giản là đã rất cấp bách và chúng cần 1 chỗ để giải quyết mà không được ra ngoài vì bị nhốt ở nhà 1 mình.

Hành vi của mèo có thể rất kỳ quặc và mang tính riêng biệt, điều này dễ dẫn tới những hiểu lầm cho các người chủ và khó giải thích. Chúng ta cần nhớ rằng khái niệm về cánh cửa không phải điều mà các chú mèo hiểu được, nên hành vi của chúng có chút khác lạ. Bạn không cần phải lo lắng quá nhiều về hành vi của những chú mèo. Những hành vi đó đều hoàn toàn bình thường với đối với chúng.

Petkul chúc các bạn thành công!