• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HN - Help vấn đề động dục của mèo đực!

myjumi

Member
Mọi người cho em hỏi, chú mèo đực nhà em giống ALD lai 34 (bố 34, mẹ ALD) nuôi được 1 năm 1 tháng, ăn uống, chơi bời bình thường, nặng 4kg mà ko thấy chú có 1 chút dấu hiệu động dục. E nuôi chú định làm chồng cho chị mèo ALD ở nhà, (chị hơn chú 1 tuổi). Chị thì theo kỳ gào trai liên tục, trong khi thằng kia thì chả thấy gì, chưa kể còn hay rúc bú chị lúc chị gào nữa. Zzz. Em muốn hỏi là có phải do vấn đề dinh dưỡng hay ko, mà thằng kia nó "không chịu lớn", trong khi mèo nhà bạn em mới 6 tháng nó đã động dục rồi @@. Mọi người ai biết thì giúp em với, hay là thằng này nó bị "pe de" :dead: :lac_dau: :dead:

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Mèo đực hơn 1 năm mà mới 4kg là hơi bé rồi @@. Bạn kiểm tra lại xem thử nó có phải là đực hay cái ko đi :D. Còn nó chưa tới tuổi dậy thì là do chế độ dinh dưỡng và môi trường của mỗi con mỗi khác mà :D

Bao Linh 85

I_Like_Pet
anhvu2889 said:
Mèo đực hơn 1 năm mà mới 4kg là hơi bé rồi @@. Bạn kiểm tra lại xem thử nó có phải là đực hay cái ko đi :D. Còn nó chưa tới tuổi dậy thì là do chế độ dinh dưỡng và môi trường của mỗi con mỗi khác mà :D
Ôi Vũ ơi,Naomi nhà e sinh rồi àh!nhanh quá!
Bé đực cũng e nui lun phải ko?
Haiz..lúc đầu c cứ thík 34, rốt cuộc cái dòng 34 nó k hợp với c hay sao đó, còn mỗi Sami đến tuổi lấy chồng thì phải cho đi qua nhà trai.mấy đợt gào đực đi tìm đc mấy nhà aln chuẩn thì bé lại k chịu, ở nhà kêu gào mà mang đi thì thôi toàn bị ngta trả về,k thì c xót quá cg tự mang về, vì sami quá khó, nhà lạ, mèo lạ, k thèm ăn uống mà trốn k àh,đến khi đợt kì này đem đại bé đến nhà ku ald, thì phải duyên chúng nó hay sao, mà bé lại chịu ngay...cg k tỏ ra quá căng thẳng như mấy lần trc, thồi thì con nó đã chọn đc tấm chồng c ko ép làm j.mình nui tình cảm, chứ cg k quan trọng cái chuẩn và cái thuần để làm j
Naomi sinh đc mấy bé v e?đến gần ngày sinh thì bé tăng cân bnhiu so với trc khi mang bầu?bụng to lắm k! Bé sinh có dễ dàng k?
C cg nôn đến ngày sami sinh quá đây nè

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Bao Linh 85 said:
Ôi Vũ ơi,Naomi nhà e sinh rồi àh!nhanh quá!
Bé đực cũng e nui lun phải ko?
Haiz..lúc đầu c cứ thík 34, rốt cuộc cái dòng 34 nó k hợp với c hay sao đó, còn mỗi Sami đến tuổi lấy chồng thì phải cho đi qua nhà trai.mấy đợt gào đực đi tìm đc mấy nhà aln chuẩn thì bé lại k chịu, ở nhà kêu gào mà mang đi thì thôi toàn bị ngta trả về,k thì c xót quá cg tự mang về, vì sami quá khó, nhà lạ, mèo lạ, k thèm ăn uống mà trốn k àh,đến khi đợt kì này đem đại bé đến nhà ku ald, thì phải duyên chúng nó hay sao, mà bé lại chịu ngay...cg k tỏ ra quá căng thẳng như mấy lần trc, thồi thì con nó đã chọn đc tấm chồng c ko ép làm j.mình nui tình cảm, chứ cg k quan trọng cái chuẩn và cái thuần để làm j
Naomi sinh đc mấy bé v e?đến gần ngày sinh thì bé tăng cân bnhiu so với trc khi mang bầu?bụng to lắm k! Bé sinh có dễ dàng k?
C cg nôn đến ngày sami sinh quá đây nè
Chị nhìn ra được ngay Naomi là hay rồi :D. Mèo bố là ALN thuần màu colorpoint nhà bạn e nuôi đó chị, em nuôi 3 đứa thôi là đủ đuối rồi :D.
Naomi có bầu thì tăng khoảng 0.9kg. Bác sỹ bảo vì em cho Naomi ăn đủ chất quá nên con nó to gấp đôi bình thường, đẻ khó nên mất 1, phải mổ gấp mới cứu được 4 đứa còn lại và mèo mẹ (2 đực, 2 cái) :(.
Chị rút kinh nghiệm từ em nhé, đừng cho mèo mẹ ăn nhiều quá là sinh khó đấy :D. Đến tầm được 58-65 ngày là phải luôn có người bên cạnh theo dõi để còn hỗ trợ kịp thời. Trước đó 1 tuần thì chị cắt lông bụng và mông, làm vệ sinh đầu ti mỗi ngày trc. Được cái dòng mèo Anh thì nuôi con khéo lắm, đẻ mổ xong nhưng vẫn ko sợ đau hay bỏ con mà vẫn cho con bú và chăm con kỹ lắm, sữa dạt dào luôn nên tốt nhất cho mèo mẹ tự chăm con, mình chăm mèo mẹ thôi :D. Qua Tết thì Jelly và Chinsu nhà em cũng sinh tiếp nữa, chóng mặt với bọn nó @@

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Thôi chết E ơi, chắc c phải stop cái khoản bồi bổ mất, c cg nghĩ bầu bì cho ăn fai thật nhìu để mẹ khoẻ nui con khoẻ lun, nên cho ăn lượng gấp đôi, số lần ăn cg tăng lên lun. Bầu 1th tăng 0,5kg rồi, c còn nghĩ là sao tăng ít thế
Thương Naomi thế! Vậy hôm Naomi đẻ là ngày thường và ban ngày hả e, rồi e đưa đến thú y nào? để c chbi sẵn tư thế hết lun!
H phải đi góp nhặt kinh nghiệm quý báu của từng ng đây ^^
Cám ơn e nhìu nhé!
Còn 2 bé kia e cho phối chung với bé đực đó lun hỉ?
Nhà c nui mèo sao mà bé nào nó cg thúc thủ với ng lạ, chỗ lạ dữ lắm!k ai vô nhà mà dòm nó đc chứ nói ẵm bồng hay xoa đầu
Nên lần này cho đi phối thành công là mừng lắm rùi đó!>.

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Bao Linh 85 said:
Thôi chết E ơi, chắc c phải stop cái khoản bồi bổ mất, c cg nghĩ bầu bì cho ăn fai thật nhìu để mẹ khoẻ nui con khoẻ lun, nên cho ăn lượng gấp đôi, số lần ăn cg tăng lên lun. Bầu 1th tăng 0,5kg rồi, c còn nghĩ là sao tăng ít thế
Thương Naomi thế! Vậy hôm Naomi đẻ là ngày thường và ban ngày hả e, rồi e đưa đến thú y nào? để c chbi sẵn tư thế hết lun!
Cám ơn e nhìu nhé!
Nhà c nui mèo sao mà bé nào nó cg thúc thủ với ng lạ, chỗ lạ dữ lắm!k ai vô nhà mà dòm nó đc chứ nói ẵm bồng hay xoa đầu
Nên lần này cho đi phối thành công là mừng lắm rùi đó!>.<
Naomi trở dạ từ trưa, đến 7h tối thì thấy ối, 10h chưa rặn ra được nên nhờ bác sỹ đến nhà tiêm thuốc dục, sau 30 phút chưa thấy đẻ được đứa đầu nữa thì xác định là đẻ khó và đem tới thú y tư nhân gần nhà mổ ngay trong đêm đó chị.
Chinsu thì cũng phối với cùng con ALN đực đó, còn Jelly là ALD thì e bữa đó kẹt quá ko tìm được ALD đành cho phối với thằng ku ALD lai Nga đỡ :D.
Lần đầu phối mèo cái hay sợ thì tốt nhất là mình giữ cho con đực nhảy, sau đó nó sẽ tự biết "mùi vi tuyệt vời của việc đó" rồi cho nhảy tiếp thôi chị :)

meonho124

Đi Muôn Nơi
có nhiều thằng mèo đực ẩm ương lắm , hoặc có con tính đực thấp thì cả đời chẳng nhảy con cái nào . Bởi vậy mèo đực chẳng biết sao mà lần , Nhất là mèo 34 tỉ lệ mèo đực bị lú pê đê rất nhiều =)), tớ biết nhiều thằng đực đẹp lắm mà lại không biết nhảy , cả đời ko nhảy con mèo cái nào luôn .

Có mèo đực thì bị ức chế tâm lí , hoặc chưa đc khơi dậy bản năng cũng ko biết nhảy , sau khi đổi môi trường nuôi lại nhảy giỏi .
Mà lại cũng có mèo đực bị hâm hoặc nhát gái , mèo cái nào hiền khô thân thiết với nó nó mới nhảy , mèo cái lạ và hơi dữ dằn nó lại không nháy

Đây là chủ yếu ở trường hợp mèo 34 thôi mà 34 thuần đó , theo tớ biết mèo Nga mèo anh , đặc biệt là mấy thằng mèo ALN hiếm con nào đụt lắm , nhảy rất siêu , có lẽ do bản năng duy trì nòi giống của từng giống mèo nó cũng khác nhau nữa , càng ít đc nâng niu thuần dưỡng lâu bản năng tự nhiên càng cao .

bé mèo nhà bạn sớm muộn rồi cũng sẽ nhảy được thôi , có thể là hơi chậm , và chưa đc khơi dậy bản năng , chưa học đc cách nhảy mèo cái mà thôi :)) chờ đi bạn

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Bao Linh 85 said:
Cám ơn e nhìu nhé!
Nên lần này cho đi phối thành công là mừng lắm rùi đó!>.<
AAAAAAAAAAAAAA......Tiêu em rồi. Con Sushi có bầu lên gần 0,8 kg rồi. Nó mà đẻ khó thì biết làm sao đây trời. Gần tới ngày ẽm đẻ nữa rồi mới ghê chứ. AAAAAAA...... Cứ nghĩ tăng cân mới tốt không à chài ơi.......

Bao Linh 85

I_Like_Pet
nhoxponlove said:
AAAAAAAAAAAAAA......Tiêu em rồi. Con Sushi có bầu lên gần 0,8 kg rồi. Nó mà đẻ khó thì biết làm sao đây trời. Gần tới ngày ẽm đẻ nữa rồi mới ghê chứ. AAAAAAA...... Cứ nghĩ tăng cân mới tốt không à chài ơi.......
Sami nhà c Tăng cân đều lắm, bầu 1th 500g, giờ thì tròn 1kg lun!
Hix...thôi kệ, thương quá bít sao h, cứ sợ nó chưa no, chưa đủ, lại lụi cụi lấy đồ cho ăn, pha sữa cho uống....
Mà cũng tuỳ thuộc vào số lượng baby nữa, nếu baby nhìu thì mẹ tăng cân nhìu
Chắc sami nhà c từ đây đến giao thừa là đẻ

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Sushi thúi nhà em chắc nội trong 3 ngày nữa đẻ òi, em sờ bụng thấy ít nhất 3-4 cái đầu nhoi nhoi trong đó. Mà bé Thúi nó đói suốt ngày, ko cho ăn cũng rình mò tìm đồ ăn à. ko cho cũng ko đc. hjx

Bao Linh 85

I_Like_Pet
nhoxponlove said:
Sushi thúi nhà em chắc nội trong 3 ngày nữa đẻ òi, em sờ bụng thấy ít nhất 3-4 cái đầu nhoi nhoi trong đó. Mà bé Thúi nó đói suốt ngày, ko cho ăn cũng rình mò tìm đồ ăn à. ko cho cũng ko đc. hjx
Sao nge e miêu tả sờ thấy và cảm nhận đc 3,4 c đầu j mà ghê v, chứ còn Sami c k thấy đc, chắc do là có thể bé mang bầu 1 or 2 bé thôi quá, c nhìn và cảm nhận đc v đó, hqua thấy cộm lên quá trời cứng ngắc như là nguyên cái túi thái ík =.="
sami mang bầu đến tuần thứ 4, thứ 5 j đó mới lộ rõ bụng và sau đó vú mới bắt đầu to và hồng lên, chứ lúc đầu đi phối về xg theo dõi hoài còn nghĩ hay chưa dính bầu nữa đó
Huhuhu...chắc sushi nhà e sinh trc sami rồi!

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Bao Linh 85 said:
Sao nge e miêu tả sờ thấy và cảm nhận đc 3,4 c đầu j mà ghê v, chứ còn Sami c k thấy đc, chắc do là có thể bé mang bầu 1 or 2 bé thôi quá, c nhìn và cảm nhận đc v đó, hqua thấy cộm lên quá trời cứng ngắc như là nguyên cái túi thái ík =.="
sami mang bầu đến tuần thứ 4, thứ 5 j đó mới lộ rõ bụng và sau đó vú mới bắt đầu to và hồng lên, chứ lúc đầu đi phối về xg theo dõi hoài còn nghĩ hay chưa dính bầu nữa đó
Huhuhu...chắc sushi nhà e sinh trc sami rồi!
hehe thì mấy cái gò lên cứng ngắt đó tức là đầu or đít của bọn nhox đó chị. Tầm từ tuan thứ 6-7 là có thể thấy tụi nó nhoi nhoi trong đó mấp mô trên bụng mèo rất rõ ý. Nếu thix thì dắt đi siêu âm cũng dc. Mẹ em thì ko cho siêu âm, tại cũng ko cần biết trai gái, mấy đứa hay to nhỏ, mà siêu âm thực chất cũng ko tốt. Đối với ng cũng vậy. :(

Bao Linh 85

I_Like_Pet
nhoxponlove said:
hehe thì mấy cái gò lên cứng ngắt đó tức là đầu or đít của bọn nhox đó chị. Tầm từ tuan thứ 6-7 là có thể thấy tụi nó nhoi nhoi trong đó mấp mô trên bụng mèo rất rõ ý. Nếu thix thì dắt đi siêu âm cũng dc. Mẹ em thì ko cho siêu âm, tại cũng ko cần biết trai gái, mấy đứa hay to nhỏ, mà siêu âm thực chất cũng ko tốt. Đối với ng cũng vậy. :(
SUshi sinh chưa e ưi, sami "nguyễn y vân" cứ bình chân như vại, trg khi mình thì lo sốt vó.

Bao Linh 85

I_Like_Pet
nhoxponlove said:
Sushi cho ra đời 4 đứa roài chị ơi. Cưng lém :03: Chị có thể vào fb của em xem hình
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=677184522327930&set=a.398056646907387.89558.100001091651426&type=1&theater&notif_t=photo_comment
Sướng quá! Sushi e cho phối ngày đầu tiên là bnhiu v?
Sami là 27/11 c cho đi phối nên tính ngày đó là ngày 1 rồi đếm tới lun ko bít phải ko, cg 68 ngày rồi, ko bít v thì bình thường k e nhỉ
Vẫn thấy bụng bé có lúc cộm cộm, nhúc nhích or ngo ngoe ở trỏng, chỗ ấy khô ráo bthuong k có j bất thường hết. Nên chắc tại chưa tới lúc baby ra thôi e nhỉ

chumeo

British Longhair
Bạn thử thay đổi môi trường, chế độ ăn uống, chăm sóc lông cả 2 bé xem không thì đợi bé đực lớn thêm tý xem thế nào.
Nhưng đúng là cũng có nhiều bé đực bị đụt lắm cả đời không nhảy được mèo cái lần nào. :lau_mo_hoi:

Kimthithi

Các Anh Chị ơi. Em muốn hỏi về giá thiến mèo của Bác sĩ Bùi Văn Sơn o Gò Vấp ạ. Mọi người nếu ai biết chia sẻ em chút thông tin và kinh nghiệm với. Em cảm ơn nhiều.

couper

@anhvu2889 anh ơi tư vấn giúp e 1 vấn đề.em mèo đực nhà em 34 lông ngắn 1 năm khoảng hơn 3 ký.em cái thì đòi đực.Dạo này em đực có biểu hiện cắn cổ trèo nên trèo xuống đè em cái ra mà không làm đc gì?em nên giải quyết vấn đề này thế nào anh?