• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HN- Cấp cứu cho mèo nhà em với :(((((((

kimcuongbac

Chiều hôm qua nhìn mặt mũi bé vs một vài chỗ ở chân bị rụng lông, ra thô ráp, có vẩy,... e nghĩ là chắc nó có vấn đề liền mang nó đi khám Bsy Thú y ở Phương Liệt, trời cũng gió và lạnh ( vì đi xe ôm), đến nơi Bsy bảo bé bị nấm và tiêm cho bé một mũi. Hiện tại e mới cho bé tiêm 1 mũi, Bsy nói :"phải tiêm 3-4 mũi nữa mới khỏi, và thường tiêm nhanh hơn bôi nhưng tuần tiêm 1 lần". Tiêm xog e mang bé về, từ lúc tiêm cho đến tối (6-7h) bé vẫn chạy nhảy và ăn uống bt. Đến tầm 8h thì bé ko chạy nhảy chơi đùa nữa mà cứ ngủ ở lòng e. E bận học cho nên cứ nghĩ bé ngủ bt. Đến tối đêm e học xog thì thấy bé ko chạy đi ăn như mọi lần mà ngủ rất lâu. E sợ quá liền gọi bé thì thấy bé vẫn tỉnh nhưng chân tay và ng thì mềm oặt ra. Định gọi hỏi Bsy thì muộn h rồi, nên đành chờ đến sáng. Sau khi hỏi Bsy thì Bsy bảo:" Ko phải do tác dụng phụ của thuốc (vì thuốc nếu có ảnh hưởng j sẽ thể hiện sau 30p, mà e mang bé đi tiêm là tầm 3h30 - 4h), chắc do bị cảm lạnh nên chà nước gừng ấm vào bụng và chân tay của bé, và cho bé uống nước gừng (nhưng mèo nhà e ko chịu uống), khi nào cảm thấy nó ổn thì mang đến nhà chị truyền". (lúc mag bé đến e cho bé vào cái túi chuyên dụng để chó mèo ý ạ, nó có lỗ nhỏ để thở), Vậy có ai bít thì giúp e với, liệu có phải mèo e bị cảm lạnh thật k? Và Bị nấm nên bôi hay nên tiêm? ( Mèo nhà e được 2 tháng thui). E thương bé lắm, nếu mọi ng bít thì giúp e mau mau với. E xin cảm ơn!

pink.hp2809

T.Viên Năng Động
trời ơi, mèo nhà bạn mới có 2 tháng mà đã tiêm là ko đúng rồi, ko biết cái loại bác sỹ gĩ nữa. Thuốc tiêm nấm ghẻ theo chỉ định chỉ được dùng cho mèo từ 3 tháng trở lên thôi, mèo nhà bạn chưa chết ngay là may mắn lắm đó. Dừng ngay đừng tiêm nữa, ko mình chắc chắn mèo nhà bạn sẽ chết. Bệnh nấm ghẻ có thể bôi và tắm Nizoral vài lần là khỏi mà bạn.

kimcuongbac

trời ơi, mèo nhà bạn mới có 2 tháng mà đã tiêm là ko đúng rồi, ko biết cái loại bác sỹ gĩ nữa. Thuốc tiêm nấm ghẻ theo chỉ định chỉ được dùng cho mèo từ 3 tháng trở lên thôi, mèo nhà bạn chưa chết ngay là may mắn lắm đó. Dừng ngay đừng tiêm nữa, ko mình chắc chắn mèo nhà bạn sẽ chết. Bệnh nấm ghẻ có thể bôi và tắm Nizoral vài lần là khỏi mà bạn.

Hic, bạn ơi. Nghe bạn nói mình sợ quá. Cái chị Bsy kia bảo đã từng tiêm cho mèo còn ít tháng tuổi hơn mèo nhà mình. Mình cũng ko mua thuốc tiêm hay cho chi kia tiêm nữa, vì thấy bé đau nên thương lắm, định mua thuốc bôi thôi, cho dù lâu khỏi hơn cũng đc. Nhưng chưa kịp gì thì đã ntn rồi. Vậy là do thuốc chứ k phải cảm lạnh à bạn? Mình phải làm thế nào bây giờ? Mà nếu như bạn nói là bé nguy cơ die là rất cao phải ko bạn ( ko die luôn nhưng die dần dần à bạn) T.T huhu...

goat

YTC Developer
Mèo bị nấm không có gì nguy hiểm, có thể cho uống thuốc. Sao lại tiêm?
Mèo nhà tôi trước cũng bị lên vài nốt nhỏ ở tai, tôi còn cất công đưa sang tận Vet Hoàng ngọc Báu, bác sĩ bảo kệ nó tắm cho nó cái shampoo trị gầu gì gì ý và phơi nắng. Có nghĩa là những vết đó không hề nguy hiểm.
Rồi tôi cho uống griseofulvin 1/5 viêm 1 lần. uống chừng 20 ngày là hết.
Lúc đó tôi cũng rất sợ vì uống thuốc mà mèo gầy đi, nhưng theo dõi bụng vẫn phều mỡ.

Ngừng ngay cái bác sĩ đó đi. Hãy chịu khó đưa tới Vet Chiền 90 trần nhật duật - nếu mèo của bạn tình hình không được cải thiện.

Nếu bạn muốn cho mèo uống thuốc mà mèo không chịu uống thì bạn ra hiệu thuốc mua kim tiêm bé xong rồi bơm vào miệng cho mèo bạn nhé.

Địa chỉ khám thú y ở Trần Nhật Duật khá tin cậy bạn ạ. Bạn nên đưa e ý đến đấy nhé ! Mong mèo nhà bạn mau khỏe mạnh ^^

kimcuongbac

hic, vì lần đầu gặp trường hợp này nên mình cũng chẳng rõ. Cảm ơn các bạn đã cho mình lời khuyên. Nếu có ai bít sđt Bác sỹ Chiền thì cho mình vs đc ko?

kimcuongbac

từ qua tới nay đọc topic của bạn ko bit tình hình pé nhà bạ sao r

Bạn ơi, vẫn trong tình trạng như vậy, tớ vẫn phải mang đến bsy kia vì họ chữa cho bé nên họ mới bít phải làm j. Nhưng chắc mình lầm, ko thể tin tưởng đc cái chị kia nữa, chắc mình phải mang nó qua Bsy Chiền thôi. Hic, còn nước còn tát. Mình chán quá.
T.T

goat

YTC Developer
Cho mèo uống thuốc rất dễ. Bạn chỉ cần dùng 2 tay banh miệng mèo ra, bỏ viên thuốc đã bẻ nhỏ vào họng mèo rồi dùng tay khép hai hàm của mèo lại. Mèo sẽ nuốt.
Bạn vẫn tin tưởng vị bác sĩ kia thì lạ thật? Mèo nhà bạn có bị làm sao đâu mà tiêm. Tôi có một bé mèo thường xuyên bị như vậy ở mặt chỗ gần tai, không lây sang những con mèo khác nuôi cùng - cho dù chúng rất quấn nhau. Hôm rồi lại bị lại tôi cho uống mới có vài ngày đã khỏi.