• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HN-bán mèo rừng thuần người như mèo nhà

BÂy giờ chỉ có 1 ý ntn

1: giữ chủ Topic ko thể nuôi e nó vì ko còn đủ đk chăm nữa --> ko ai mua e nó bệnh vì ko dc chăm sóc chu đáo như trước
2 Bán - khả năng vào tay Lái mèo là rất cao ! và e ấy ở với bạn đã quen rồi đi ở nhà khác chắc khó thjck nghi
3 : Thả về rừng : em ý sẽ quay lại với bạn thôi hoặc đi đến với mấy quán Miêu rừng chẳng hạn !

Nghĩ rất kĩ ko biết nên khuyên ntn nhưng em ý đẹp quá :">

boydz

YTC Developer
bạn này nói thế chắc bạn không bao giờ sở hữu 1 em pet nào nhỉ? vì chắc nếu bạn nói thế có nghĩa là bạn chọn cách 1 mà, với những loài sắp tuyệt chủng thì tốt nhất là tổ chức nhân giống rồi thả về rừng, nhưng hiện nay do nhà nước ta chưa cho phép làm những việc như vậy nên mọi người chỉ dừng lại ở việc nuôi ở gia đình, vì chưa có phương pháp làm các em nó biết cuộc sống tự nhiên như thế nào.
tớ hỏi bạn nhé, nếu bạn được nuôi dưỡng trong 1 môi trường tốt (ví dụ như ở thành phố) rồi đưa bạn lên rừng sống mà không có ai giúp đỡ (giống như mấy em này chẳng hạn) bạn liệu có sống được nổi đến 1 tháng không? tớ đảm bảo bạn sẽ nói là có vì bạn chưa bao giờ lâm vào tình cảnh như vậy, bây giờ chỉ đơn giản là đi kiếm tiền thôi, nếu bạn không có vốn, không có người giúp đỡ thì cũng còn lâu mới tồn tại được (trừ trường hợp chọn cách đi làm thuê)
vì vậy đừng có nói đến chuyện thả 1 con mèo rừng về rừng mà nó sống được trong khi quen ăn cơm cá, ngủ trên lòng chủ, đói thì kêu, khát thì có sẵn nước uống, thả về rừng rồi nó lại tìm ngay ra quán tiểu hổ, lý do là quen sống gần người nên khi đói lại lân la đến khu vực có người sinh sống rồi làm bừa ăn vụng, tệ hơn có thể bắt gà, vịt. người ta ghét bắt được là xong, vì người VN mình nhìn thấy cái gì cũng quy ngay ra bữa nhậu
vài lời gửi đến bạn, hy vọng không làm bạn phật ý

Thích bài viết này dã man, k hẳn thả ra là đã tốt cho e nó đâu, từ trang đầu đến h mình thấy bạn venom cứ giữ khư khư í bạn đưa ra còn í kiến của mọi ng bạn k tham khảo hay tôn trọng, nếu chỉ đơn giản là thả về rừng cho e nó sống và duy trì nòi giống thì mèo của bạn chủ topic phải là mèo chưa đc thuần và có thể là bắt trên rừng. E nó đã sống với chủ topic từ bé cho đến bh thì hẳn nó phải sống với 1 cách sống khác với khi nó đc sống ở thiên nhiên, làm sao bạn ấy đang chăm bẵm vì 1 số lý do k nuôi đc nữa lại mang trả về rừng, nt ngang với giết e nó, bạn thấy bạn nt có ác k? Tuy nhiên vì e nó là động vật quý hiếm nên cần đc bảo vệ chứ mình k bênh chủ topic.

boydz

YTC Developer
theo như mình thấy thì ai lúc mua chả nói là yêu nhưng rồi yêu như thế nào người bán chẳng nhẽ biết được. Vì em này là quý hiếm nên chỉ còn cách bạn chủ hãy test người mua cẩn thân vào,không lại tự tay góp phần làm giống mèo này "đã hiếm nay còn hiếm hơn",cũng chẳng thể đưa em ấy về rừng được vì như thế là gián tiếp giết em ấy.

P/s: Nhiều người cũng không nề hà pháp luật gì gê :))

K phải là k nề hà, lái mèo mình k nói nhé, nhưng những ai đã từng nuôi, đã từng yêu thương pet khi nhìn thấy pet đẹp thôi là cũng phát cuồng lên vì xinh, vì đẹp..... họ chỉ ngĩ đơn giản là đón e nó về để nuôi, để nhân giống chứ pháp luật đâu phải đưa ra để làm trò chơi, có điều họ chưa biết pháp luật quan trọng ntn thôi...

Eddy1293

YTC Developer
Vâng đúng là có iêu bạn ạ,

Nhưng iêu cũng có lắm cách iêu,

Cách 1, là để em nó và đồng bọn của em nó được yên ổn trên rừng, cách này bạn iêu vì em nó

Cách 2, là ích kỷ đem nó về làm của riêng, cách này em nó phải vì bạn

Tớ tin là có nhiều bạn chơi pet chọn cách 1 đó bạn

Nói câu đó có giỏi bạn bỏ tiền ra mua e nó rồi đem lên cho kiểm lâm nhờ nuôi dưỡng đi, nói nhiều. Làm đc đi rồi hẵng nói, nói suông thì chẳng có cái gì là hay ho đâu

ilovecat87

T.Viên Năng Động
Mình đọc từ trang đầu tiên thấy ban venom có câu hỏi là trong topic cấm mua bán động vật quí hiếm. Điều này là đúng. Bất ngờ khi chủ topic phản ứng quá dữ dội. Mình nghĩ bạn còn trẻ nên mới nóng tính như vậy. Tuy nhiên ban cũng nên nhìn nhận lại vấn đề . Biết là mục đích của bạn là hướng đến điều tốt đẹp, nhug luật pháp đã cấm mua bán động vật trái phép dưới mọi hình thức. Và trang yeuthucung.com đã cấm luôn điều đó. Bạn ko nên làm ảnh hưởng đến trang web.

ilovecat87

T.Viên Năng Động
Mình ủng hộ ý kiến của 1 số bạn về việc mèo đã thuần như mèo nhà thì nuôi như thế sẽ tốt hơn vào rừng. Mình hiểu bạn có mục đích tốt. Nhug hành động của bạn là trái qui định topic và trai pháp luật. Bạn cứ cãi nhau với venom với thái độ như thế , trang viết của bạn ko còn đc thân thiên nữa . Mình đọc cũng thấy căng thẳng theo. Mà venom tức lên, nó báo công an thì có fai cái mồm làm khổ cái thân ko. Hihi. Đó là ý kiến của mình thui nhá. Ko có ý trách móc ai hết. Chúc bạn tìm đc 1 chủ tôt cho bé bằng phương thức hợp lí nhất!

CúMèo

Mà t nói thật.. mấy bạn phản ứng hình như cũng chẳng có tý kiến thức nào về pet đâu :-? ko phải là t ko phản đối việc nuôi động vật hoang dã.. nhưng việc đc con nuôi từ khi còn bé xíu tới bh là đã đc 9 tháng, đặc biệt là bé rất thích gần người, ôm ấp, chăm bẵm thì thử hỏi thả về rừng thì nó sẽ sống đc bao lâu @@.. hay mấy bữa lại bị mấy thằng thợ săn bắt đc cho làm tiểu hổ /:) bh đưa các bạn để các bạn thả nó về rừng thì nói thật.. việc làm của các bạn mới là độc ác, đó mới là tiếp tay cho lũ thích ăn thịt động vật hoang dã.. vì bh mà thả thì kiểu zì chú mèo này cũng tìm cách gần gũi con người.. chủ cũ yêu thương nó nên mới chăm sóc nó đến bh.. ng ta ko nuôi đc nữa thì bán lại cho ai có hứng thú và yêu thương bé cũng chẳng làm sao cả. Trên thế giới đầy người nuôi động vật hoang dã mà coi nó như 1 thành viên trong gia đình có sao đâu.. Đơn giản là vì trả về tự nhiên các bé ko thể sống sót :) Phản đối thì cũng phản đối tùy chỗ, tùy hoàn cảnh thôi.. còn ko thì bị bảo là ngu đấy /:)

Mylovelybell

Thành viên uy tín
Bạn ơi,đực hay cái thế,cho mình giá vô inbox nha,mình có một em cái rồi,đang muốn gây giống để đàn con F1 sinh ra mình sẽ thuần như mèo nhà ấy..........Bây giờ người vào rừng còn bị bắt bán sang Trung Quốc chứ đừng nói là mèo...mình cứ bảo vệ trong vòng tay của mình ...an toàn hơn....t nghĩ thế..........

long ha

hiện mình đang có 1 bé mèo cái khoang 2,5kg (mèo này mình đả nuoi sinh sản dc 3 meo con mình bán về hà noi meo rất dep ) ai có nhu cau mua ve nuoi sinh san thi lien he minh nhé 01686404384

long ha

mua ban cai này là cấm nhưng _ các bạn để ý con gì nuoi sinh sản thì loài đó duoc bảo tồn giảm áp lực săn bán trong thiên nhiên vd.loai rắn hổ mây có lúc muốn tiệt chung nhưng từ khi dc nuoi và nhân giong thì o ngoai thiên nhiên bay giờ nhiều lên .nên mình nuoi de sinh sản kiếm ra tiền bảo tồn nua thì viec gi khong nuoi (mình chỉ bán cho người nuoi sinh san lm kinh tế hoac dam mê nó minh ko bán cho nguoi ăn thit nhé )