• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hiện tượng tai chó dựng lên - cụp xuống

dinh850782

Đối với con người, ý tưởng dùng tai để giao tiếp có thể làm chúng ta cảm thấy buồn cười. Tuy nhiên điều này lại hoàn toàn trái ngược trong trường hợp của loài chó. Tai của loài chó thường thay đổi vị trí để thể hiện 1 loạt những cảm xúc khác nhau, chó di chuyển tai dựng lên và cụp xuống khi chúng cảm thấy một điều gì đó.

Sau đây các bạn hãy cùng petkul đi tìm hiểu các cảm xúc của loài chó thông qua chiếc tai của chúng nha!

Chó đang phấn khích
Một chú chó có thể cụp tai của mình xuống để thể hiện sự phấn khích của chúng. Nếu có thứ gì đó đang thu hút sự chú ý chúng, cho dù có sự xuất hiện của 1 người bạn đồng loại hay chỉ là mùi thơm phảng phất trên dĩa thức ăn của ai đó thôi, bạn có thể dễ dàng nhận thấy tai của chú cún sẽ ngay lập tức hướng thẳng lên trời, hơi đẩy nhẹ về phía trước.

Chó thể hiện sự phục tùng
Một chú chó cũng có thể cụp tai của mình xuống khi chúng cảm thấy bị tổn thương và yếu đuối. Khi các chú cún cưng gặp 1 đồng loại hay một người mà nó cảm thấy yếu thế hơn, nó sẽ biểu lộ sự phục tùng bằng cách cụp tai xuống và dựng nó lên. Đây được xem là dấu hiệu của sự tôn trọng, về cơ bản đó là hành động thừa nhận sự lệ thuộc. Đây cũng có thể được xem là hành động cố gắng thiết lập 1 sự thỏa thuận đình chiến với kẻ mạnh hơn. Và đây không phải là một chú chó thích chiến đấu.

Khẳng định uy thế
Ngược lại với những trường hợp ở trên, 1 chú chó khi đang chiếm ưu thế “thượng phong” ,chúng sẽ dựng đôi tai của mình lên khi gặp 1 đối thủ yếu thế hơn mình. Việc dựng tai lên cho thấy rằng chú cún của bạn đang cảm thấy mình đang ở vị trí ưu thế hơn. Nó cũng có thể nâng đuôi của mình lên, đây là 1 dấu hiệu khác chứng tỏ cún cứng đang rất tự tin.

Chó đang bày tỏ sự hài lòng
Khi 1 chú chó cảm thấy chúng đã thỏa mãn, vui vẻ và hoàn toàn thoải mái, chúng thường dựng tai của mình lên. Cả cơ thể đều mang vẻ đẹp cao quý và sang trọng hơn. Một số ngôn ngữ cơ thể khác cũng biểu lộ sự hài lòng như đuôi hơi đung đưa, đầu hướng thẳng và miệng hé mở.

Cũng có thể chó đang sợ hãi
Nếu chú chó của bạn cụp tai xuống, có thể nó đang cảm thấy sợ hãi 1 điều gì đó. Cho dù nó cảm thấy không được thoải mái khi đang trên đường gặp các bác sĩ thú y hay bị đe dọa bởi những người hàng xóm, chúng có thể cảm thấy sợ hãi nhiều hơn là bối rối. Nó có thể cảm thấy cần được bảo vệ. Nếu nó có những hành động tự vệ, bạn nên chú ý đến hàm răng mở to, phản ứng dữ dội và đôi mắt nhìn chằm chằm của nó.

Petkul chúc các bạn thành công!