• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help_ Mèo sắp đẻ

manu91

Member
Bé mèo nhà mình chửa cũng gần 2 tháng rồi nhưng nó gầy lắm, rất biếng ăn. Mình rất lo cho sức khỏe của nó. Không biết nó có đủ sức để đẻ hay đủ dinh dưỡng cho mèo con không nữa :((
Đây là lần đầu tiên nó chửa, mình cũng là lần đầu tiên chăm mèo chửa. Các bạn cho mình ít kinh nghiệm được không. Lúc nó đẻ có cần đỡ đẻ hay làm gì nó không, hay để nó tự nhiên thôi. Mình thực sự rất lúng túng
Nhân tiện nếu bạn nào có lòng tốt và có kinh nghiệm thì lúc nó đẻ có thể qua giúp mình đc không. Thanks. Mình ở Hà Nội

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Bạn à .. về vẫn đề em ý k chịu ăn thì bạn phải mang đi BSTY nhé .. bọn mình chỉ nghe bạn nói nên k thể chắc chắn đc điều gì ...!
Còn về phần mèo đẻ em mèo mẹ của bạn đc mấy tháng rồi ???
Nếu bạn quen và thân vs em nó thì lúc em nó đẻ bạn quan sát và có gì trục trặc thì giúp cho em ý luôn ...! bạn phải chú ý là đối vs mèo thì chúng rất sợ khi có người lạ và hay tha con đi ...!
Nhà mình có em mèo đẻ đc mấy lần mấy lần đấy mình k phải đỡ đẻ mình chỉ thi thoảng vào quan sát thôi ... mình cũng k phải giúp gì em nó vì em mèo nhà mình chăm con khéo lắm ... ^^

Pikachu

T.Viên Năng Động
Bạn chịu khó bổ sung thức ăn cho nó, khi nó sắp đẻ thì sẽ có biểu hiện rất quấn bạn nhiều lúc đó bạn nên chuẩn bị ổ cho pé. Chúc bạn thành công

manu91

Member
Mèo nhà mình được khoảng 10 tháng rồi bạn ơi. Mình có làm ổ cho nó, mình để giẻ vào 1 cái chậu mà nó ko nằm vào, nó toàn nằm ngoài thôi. Nó lại còn suốt ngày nhảy nhót trong khi bụng đang to :( Mình lo quá. Chả biết nó có biết nó đang mang bầu hay không mà toàn như vậy

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Để ý các dấu hiệu mèo sắp sinh (bồn chồn, cào bới ổ, kêu nhiều, quẩn chân cầu cứu chủ - thường là người mà nó tin tưởng nhất) và giữ nó trong tầm mắt của mình để tiện theo dõi, xử lý.
Về vấn đề nhảy nhót thì bạn yên tâm .k sao đâu .. mèo nhà mình gần đẻ mà vẫn tréo lên nóc nhà đi lung tung suốt :gongxi-1:

khaiminhhanoi

T.Viên Năng Động
việc tư vấn cho bạn chỉ mang tính tham khảo nhưng cũng không nên để người lạ đến gần mèo nhà bạn khi đang sinh hoặc đã sinh trong tuần đầu tiên vì lúc này mèo rất dữ, rất dễ không đẻ được hoặc sẽ tha con đi nơi khác
về phần mèo của bạn thì cứ kiếm cho nó cái thùng giấy to 1 chút cho nó thoải mái, mèo thích đẻ ở nơi yên tĩnh và tối 1 chút nhưng cũng đừng khuất quá không thì không để ý được nó, còn khi vật đẻ sẽ có những triệu chứng như mod nói, còn nếu chưa thì cũng không cần phải quá lo lắng đâu. Việc có hỗ trợ nó không thì tớ nghĩ là có vì nhiều khi phải đỡ cho nó do có những con con chui ra ngược thì mình phải kéo đỡ cho nó hoặc có những con không ra được thì phải chuẩn bị sẵn số của bsty để còn xử lý mổ
nếu mèo nhà bạn là mèo ta thì tớ nghĩ không lo lắm nhưng nếu là mèo tây thì cần phải chú ý nhất là mèo ba tư
chúc bé mẹ tròn con vuông

Pikachu said:
Bạn chịu khó bổ sung thức ăn cho nó, khi nó sắp đẻ thì sẽ có biểu hiện rất quấn bạn nhiều lúc đó bạn nên chuẩn bị ổ cho pé. Chúc bạn thành công
này bạn vậy chuẩn bị ổ rơm ha?????:) :hmmm:

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Mèo b là mèo gì. Mèo ta thì thôi. Mèo ta chăm con khéo lắm. Mèo tay thì b chịu khó quan sát có gì còn can thiệp vào. Đặc biệt là lần đầu mèo mẹ sinh. Mèo nhà mình mới đẻ. Tốt hơn hết là b vỗ béo cho mèo mẹ đi. Chứ b lên than vẫn cũng chẳng dc gì. Ak. Còn bụng mèo mẹ to mà nhảy nhot́ thì kệ nó. Mèo mình nó làm đặc công suốt. Còn biểu hiện mèo đẻ thì ở như trên
manu91 said:
Mèo nhà mình được khoảng 10 tháng rồi bạn ơi. Mình có làm ổ cho nó, mình để giẻ vào 1 cái chậu mà nó ko nằm vào, nó toàn nằm ngoài thôi. Nó lại còn suốt ngày nhảy nhót trong khi bụng đang to :( Mình lo quá. Chả biết nó có biết nó đang mang bầu hay không mà toàn như vậy

Lộc Hàm Ca Ca

ai giúp mèn vs..... :laluot_10: m đang thực sự bất an và bồn chồn.... meo meo của mình ẻm chửa đk 2,3 tháng rồi, ngày ngày cái bụng ẻm cứ to ra hoài m nhìn cũng phát sợ, ẻm chả chạy nhảy gì đâu... cực cực cực lười luôn, suốt ngày chỉ ngủ, lắm khi m gọi ẻm chỉ ngóc đầu lên nhìn m cái, r quay đi như k có chuyện j xảy ra... m bị bơ nhé :laluot_08:nhưng mà hôm nay, khi về nhà, m không thấy ẻm đâu, thường ngày ẻm hay nằm chườn giữa nối đi, nên mỗi lần về lại nhìn thấy ẻm.... nhưng mà hôm nay m k thấy ẻm đâu... m đi tìm ẻm r, gọi nhưng k thấy ẻm trả lời, cả tối mình cũng đi tìm nhưng k thấy ẻm...:oi33::oi34: m lo quá... lo quá, k bít ẻm đâu r, trong đầu m cứ lặp đi lặp lại câu hỏi, hay ẻm đi đẻ, ẻm đi chơi đâu đó, ẻm se nhanh về thui... v...v . Nhưng mà đến bây giờ m vẫn k thấy ẻm về... m phải làm sao đây, có ai ns cho m bít k...:oi28: cứ như thế này chắc m chết mất.:oi49::oi72::oi76:

thuytien113

ban oi cho minh hoi con meo nha minh moi de lan dau, con no ky lam to nghi la no sinh con non, con cua no co da co thit ma ko co long, dung vao dinh thi dinh tay, ron va nhau thai noi nhau, cha to noi cat ron ra de cho no song, luc do to nghi chac gio no can hoi am nen moi lay cai gie quan no lai chua cai dau ra cho no vi me no ko chiu ap no, nhung khi di hoc ve thi to chi thay cai gie ko thay no dau ca to lo lam moi cau hoi xoay quanh dau to " hay la no tha cho khac nuoi","hay la no giau cho nao do ma minh ko biet","hay la no an con no roi",... to lo lam cau co the giup to duoc ko?

kiwi1106

Well-Known Member
ban oi cho minh hoi con meo nha minh moi de lan dau, con no ky lam to nghi la no sinh con non, con cua no co da co thit ma ko co long, dung vao dinh thi dinh tay, ron va nhau thai noi nhau, cha to noi cat ron ra de cho no song, luc do to nghi chac gio no can hoi am nen moi lay cai gie quan no lai chua cai dau ra cho no vi me no ko chiu ap no, nhung khi di hoc ve thi to chi thay cai gie ko thay no dau ca to lo lam moi cau hoi xoay quanh dau to " hay la no tha cho khac nuoi","hay la no giau cho nao do ma minh ko biet","hay la no an con no roi",... to lo lam cau co the giup to duoc ko?
Mèo nhà bạn thế nào rồi, bạn đã tìm thấy chưa? Bạn lưu ý đánh có dấu để mọi người khi đọc hiểu rõ hơn về tình trạng của bạn nha

Chào bạn
Mèo sẽ đẻ tầm 60 ngày cộng trừ 5 ngày bạn nhé. đến ngày thứ 63 bạn có đem ra phòng khám để bác sĩ mổ đc rồi
Bạn nên chú ý nếu là mèo tây sẽ có bé vụng, k biết cắn bọc cho con. nếu các bé ở lâu trong bọc sẽ ngạt thở và chết. khi đó bạn nhớ xé bọc và lau khô người cho mèo con nhé
Mèo mẹ có thể ít sữa hoặc k chịu cho con bú. Bạn mua sẵn sữa KMR pha cho mèo con nhé. 60ml/ lần, cách 3 tiếng 1 lần. Mèo con khi mới sinh ra có thể uống sữa đó thay sữa mẹ đc luôn. K uống những loại sữa khác nhé
ban nên mua 1 cái đèn sưởi hoặc đệm sửoi. Trời lạnh mèo con mới sinh dễ bị viêm phổi và sẽ k qua khỏi đc.