• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HELP! Mèo có biểu hiện khác thường như bị dại!

JulieMoon

Hức, cả nhà ơi. Chả là mình mới nhận nuôi 1 em mèo đực, nuôi đến nay được tầm hơn 6 tuần tuổi. Mình trước giờ ko có kinh nghiệm nuôi mèo nên hơi lóng ngóng tí, mong cả nhà giúp đỡ.

Chả là mấy ngày nay em nó bị bọ chét, mỗi ngày mình với chị mình thay phiên nhau bắt bọ chét ra cho e nó. Đến nay đã được 3-4 ngày. Cũng từ khoảng thời gian này bé có biểu hiện lạ. Trong 1 ngày có vài lần bé nhún người cao, xù hết lông lên trong tư thế phòng vệ. Không chỉ mình mà bất kì ai lại gần nó lúc đó cũng vậy. Xù lông tự vệ nhưng lại... bỏ chạy. Mình chìa tay ra thì e nó run run, lại gần đụng nhẹ tay mình xem thế nào, như là lạ lắm vậy. Còn không thì nó cứ chạy trốn lung tung, ai làm tiếng động gì nhẹ cũng sợ bỏ chạy. Hoặc ngược lại, có lúc e nó hơi thái quá, cứ chơi 1 mình, ngồi im rồi phóng nhanh tới vồ. Cứ phóng rồi vồ hoài như vậy đó. Một ngày vài lần, thường kéo dài trong 10-15p. Những lúc đó mình để bé 1 mình để bình thường lại, thì sau đó nó như chưa có gì xảy ra. Lại đòi mình chơi với nó, nhảy lên người mình nằm, âu yếm, ngủ trong lòng mình, hiền ơi là hiền.

Ah, tiếng kêu của bé nhỏ hơn so với mấy tuần trước về nhà mình, hơi ồ ồ khàn đặc. Lâu lâu lại cắn tay mình liên tục. Em nó hiện vẫn ăn uống ngủ chơi bình thường, khỏe là khác. Nó háu ăn dữ lắm. Nhưng lại có biểu hiện như vậy mình lo hết sức. Không biết em nó có bị bệnh dại không, hay là do đang tuổi mới lớn nghịc ngợm tập săn mồi với cả ngứa răng. Mong cả nhà giải đáp dùm :(

P.s: Ngoài vấn đề trên, cho mình hỏi thêm vài chuyện nhỏ với.
1/ Mèo nhà mình ăn nhiều lắm, cứ ăn hết lại đòi tiếp. Hiện mình đang cho bé ăn hạt Royal Cannin, 1 bữa tầm 40-60 hạt, không biết có đúng không ? Mình thấy trên bao bì ghi mèo của mình ăn tầm 10-30gr, nhưng không biết trong một ngày hay 1 bữa :( Search tiếng Pháo với cả google mà ko ra thông tin. Hiện 1 bữa cho bé ăn 10gr = 60 hạt đấy ạ.
2/ Bé đang còn bị bọ chét. Làm sao để diệt triệt để lũ bọ đáng ghét đây :(
3/ Có nên cho thú cưng ngủ chung với mình không nhỉ ? Không biết có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của mình không ? Cả mình cũng có lúc hay đi công việc ko ngủ ở nhà nữa.

Gửi mọi người xem vài bức ảnh của con trai mình nha <3

Yuuko

Theo như b miêu tả thì mèo lâu lâu vẫn hay tưng tưng tăng động như vậy mà kiểu bé chạy giỡn thôi ko phải dại gì đâu. Về ve rận b có thể mua Frontline về nhỏ gáy nhé nhỏ 1 tuýp thôi là ve rận gì cũng chết khô cả. B muốn ăn ngủ chung vs e ấy thì tốt nhất tầm 2 tháng là nên mang đi tiêm vacxin đầy đủ nha vừa tốt cho e ấy cũng vừa tốt cho b

peppermint

Active Member
Viết có 1 bài xong ko thấy ẻm vô lại dđ nữa, chắc quên pass rồi :)
Giỡn thôi, nghe em Moon tả em mèo rất dễ thương chắc học văn giỏi lắm nè. Em mèo như thế là bình thường khoẻ mạnh và rất hiếu động đó, ko phải bị bệnh gì đâu, đang tuổi học cách bắt chuột và hay xù lông do bị cao hứng quá thôi.
Về thức ăn thì như vậy hơi bị nhiều, hình mún up lên em phải up vào photobucket của em trước nha. rồi cho cái direct link vào cái phần thêm hình cho bài viết thì mới xem hình trên đây được nha.
Hạt Canin thì tốt hơn những loại khác nhưng cũng ko nên cho ăn quá nhiều vì trong hạt có chứa nhiều chất gây nghiện cho mèo mà lại lười uống nước thì rất hại gan của mèo, có nhiều bé ăn tốt chủ thấy thích quá cứ cho ăn theo sở thích của mèo và mèo càng ngày càng mập mà đến 1 hôm thì phát hiện bị bệnh gan. Thêm nữa em có thể trộn thêm đồ ăn cho mèo ăn: gà luộc, cá hấp,... cho ăn ít thôi để kiểm tra phân xem có tiêu chảy ko hãy cho ăn tiếp. Mèo ko ăn được 1 số loại thực phẩm, em seảch bài trên google để biết thêm nha. Google cái gì cũng có, thật đấy! chúc bé ngày càng khoẻ mạnh nè.

peppermint

Active Member
Nếu muốn em có thể pm riêng cho chị, chị sẽ add fb hoặc viết mail giúp em kinh nghiệm nuôi, lúc vừa nuôi mèo chị cũng giống em vậy đó. Hì.