• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HELP ! MÈO CẮN VÀ CÀO

Đan Đann

Chào các bạn !
Mình có nuôi 1 bé mèo ta từ bé, lúc mang về là bé khoảng 3 tuần tuổi và đến giờ là 3 tháng rồi. Mình chích ngừa cho bé đc 2 mũi. Dạo này bé điên lắm. Chạy phóng khắp phòng như động kinh ý. Phóng từ trên cây đàn xuống mặt mình(đang nằm) rồi lấy đà phóng lên tủ áo làm mặt rách 1 đường dài rõ sâu và tóe máu. Bình thường mình ăn cơm thì bé đúng giả điên, bò nhẹ cụp tai xin xỏ đồ ăn 1 cách bánh bèo hiền dịu. Mình thì lại ko cho ăn kiểu đấy, chỉ cho ăn trong khay của bé thôi. Xong giờ ăn là giở quẻ, nhào tới đu lên chân mình cào cấu, cắn lấy cắn để. Chỉ khi nào bé buồn ngủ mới vuốt ve đc thôi. Còn bình thường là ko có vé mà đụng đc luôn. Ngủ thì hay rúc vào chân hay bụng mình ngủ. Chỉ có lúc thấy mình ăn cơm mới mon men lại gần và lúc ngủ mới chịu thảo mai với mình thôi. Bé ko mến chủ, lại hay cắn sảng. Nhìn 2 tay mình bây giờ phải nói chi chít sẹo mới sẹo cũ, rướm máu vì vết cào cắn rất sâu (Bấy nhầy luôn :(( ). Mẹ mình hăm he đem đi cho hay vất ra đường rồi. Phải làm sao để gần gũi đc với bé để bé quấn chủ hơn với bớt cấu xé mình lại đây. Có vài lần mình điên máu đập cho vài cái rõ đau, cơ mà bé lại càng hung hơn. hic. Bé là mèo cái. Giúp mình với ạ

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Mèo đang ở tuổi nghịch tuổi chơi. Không có ai chơi với nó nên nó cuồng tay cuồng chân đó em. Thường thì 2 tháng người ta mới tách bầy mèo con, nó có thời gian chơi đùa với anh chị em để thuần tính hơn. Tuy nhiên việc đã vậy rồi, sau này nó qua 1 tuổi nó sẽ hiền tính đi.

Hiện tại em nên cho nó biết rõ ai là chủ và ai phải nghe lời. Mỗi lần nó cắn em em đừng nhìn vào mặt nó mà lấy chai nước suối đổ hết nước đi đập cho nó mấy nhát :D ( chai nước suối bỏ nước đập sẽ không đau nhưng kêu rất to, đập sao cho phần giữa chai vào mông nó là to nhất :D ) rồi cũng đừng nhìn vào mặt nó, kệ nó lần sau nó làm vậy nữa đập cho mấy nhát nữa. Rồi nó sẽ hiểu nó không được làm như vậy với em, nếu không thì sẽ phải ăn chai.

Dạy dỗ nó đôi khi cũng phải nghiêm khắc, thương nó mới đánh nó như vậy chứ để nó hư nó cào hoặc cắn bố mẹ em thì chỉ có nước ra đường đi bụi đời thôi.

Chúc em và mèo cưng sớm giải quyết được vấn đề. Nhớ update topic khi có kết quả nhé.

Thân mến.

Đan Đann

Mèo đang ở tuổi nghịch tuổi chơi. Không có ai chơi với nó nên nó cuồng tay cuồng chân đó em. Thường thì 2 tháng người ta mới tách bầy mèo con, nó có thời gian chơi đùa với anh chị em để thuần tính hơn. Tuy nhiên việc đã vậy rồi, sau này nó qua 1 tuổi nó sẽ hiền tính đi.

Hiện tại em nên cho nó biết rõ ai là chủ và ai phải nghe lời. Mỗi lần nó cắn em em đừng nhìn vào mặt nó mà lấy chai nước suối đổ hết nước đi đập cho nó mấy nhát :D ( chai nước suối bỏ nước đập sẽ không đau nhưng kêu rất to, đập sao cho phần giữa chai vào mông nó là to nhất :D ) rồi cũng đừng nhìn vào mặt nó, kệ nó lần sau nó làm vậy nữa đập cho mấy nhát nữa. Rồi nó sẽ hiểu nó không được làm như vậy với em, nếu không thì sẽ phải ăn chai.

Dạy dỗ nó đôi khi cũng phải nghiêm khắc, thương nó mới đánh nó như vậy chứ để nó hư nó cào hoặc cắn bố mẹ em thì chỉ có nước ra đường đi bụi đời thôi.

Chúc em và mèo cưng sớm giải quyết được vấn đề. Nhớ update topic khi có kết quả nhé.

Thân mến.
Tks ad đã reply và em đã bấy nhầy

chắc tại b bắt sớm quá, 3 tuần tuổi đã bắt r đang tuổi chơi mà nên bị cuồng, hix, quả cào dã man thật, bạn ra hàng mua cái cắt móng mèo ý, cắt hết chỗ đầu sắc đi, nó mất móng cũng đỡ hung hơn chút với lại cào k xi nhê :14:

dunghd

Mỗi ng 1 cách dậy,mình cũg có e mèo cái 5 tháng,lúc bắt về e ấy hơn 2 tháng nghịch vô cùng,mình cưng quá nên nó đâm ra chảnh kén ăn cực,rồi hay cào cắn xé các thứ. Có 1 lần e ấy nghịch xong cào mình bực quá lôi nó lại mắg mặt nó cứ nhơn nhơn ra. Tức mình mình lôi e ấy ra xích rồi cầm que vụt xong xích nó lại rồi đi ngủ,ság hôm sau dậy mới thả ra,từ đấy trở đi k dám cắn hay cào j mình,vẫn nghịch với kén ăn là do mình chiều,nhưg kbh dám cào hay cắn mình,chạy đi chơi gọi kbh dám đi thêm 1 bước :v

Chúc.

bạn cứ bỏ đói ít bữa. mèo ta nó hay thế. ít cho ăn, ít chiều lại là nó k chảnh nữa à.

MonterCat

Bạn kiếm vài món đồ chơi cho em nó, có thể đang tuổi đuổi bắt nên rất hứng thú với bay nhảy và rượt đuổi. Mèo con nhà mình tới tuổi này mình thường kiếm vật j hình tròn r chơi với nhóc ( vật hình tròn rất ít khi bị cản lại ) vừa giải tỏa đc cơn cuồng vừa dạy nhóc cách bắt chuột. Thêm nữa, rảnh thì nên dắt nhóc ra nơi không gian thoáng và rộng chơi bạn ạ. Dấu hiệu không tôn trọng chủ nhân cũng là biểu hiện của việc nhóc không coi bạn là chủ nên dạy nhóc cách biết sợ nhưng lưu ý mèo không như chó nhé. Không trung thành lắm đâu :)