• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help!!! Mèo vỡ ối nhưng không đẻ!!!

yu.1st

Bé nhà mình vỡ ối từ tối, nhưng đến bây giờ là nửa đêm vẫn không đẻ :(
Mình phải làm gì?? Thường thì sau khi vỡ ối bao nhiêu lâu thì mèo đẻ? Có khi nào mèo con bị chết lưu trong đấy không?? :((

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Tình hình sao rồi bạn?
Hi vọng h này bé đã mẹ tròn con vuông
Còn nếu chưa thì bạn xoa nhe bung be de kich thich nhung con ran va pha cho bé chút sữa bột ấm để uống, nếu k có sữa bột dành cho pet thì dùg đỡ sữa tươi k đường cg đc
Or là h này bạn search tìm các thú y 24h để cấp cứu,còn k phải cố gắng đợi đến sáng các phòng mạch thú y mở cửa thôi

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Ớ, thế phải gọi thú y ngay chứ, k bik xử lý là nguy hiểm lắm.
Phải tiêm kích đẻ cho bé.
Rùi thai ngược, không thuận ngôi => phải mổ đẻ
Chứ k bik làm thì k làm dc đâu

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Mình thấy mèo vỡ ối có đợt mèo nhà mình vỡ ối từ sáng, không biết nói vỡ ối đúng không chứ dịch đỏ rỉ ra từ sáng nhưng đến tận đêm mới đẻ. Còn có mèo mẹ khác cũng đứng rặn từ sáng đến chiều tối mới đẻ. Hy vọng bé nhà bạn không sao. Canh chừng bé liên tục để hỗ trợ bé khi cần thiết nhé.

yu.1st

Cảm ơn mọi người quan tâm :s
Mèo nhà tớ đẻ từ sáng rồi :( Được 4 bé nhưng chỉ có 1 bé sống sót :(((((
Tớ muốn đưa bé đi bác sĩ nhưng đêm hôm không biết đưa đi đâu, sáng ra thì bé mới đẻ :(
Chắc tại ở trong bụng mẹ lâu quá, 3 bé kia bị ngạt :( May mà 1 bé còn sống, hiện tại vẫn chưa biết công chúa hay hoàng tử vì tớ không dám động vào, phải đợi cứng cáp đã :3

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Ừa, mèo thì mình k thạo, nhưng với cún, vỡ ối tầm 6h mà con chưa ra là đã rất nguy hiểm rồi. Mấy bé trong bụng mẹ sẽ bị chết ngạt mà.
Chúc bé còn lại khoẻ mạnh nhá.

yu.1st

thế có ai biết mèo con sao không bú mẹ không?? :(
Mình đi cả ngày, tối về ngó vào không thấy bú :( Hay em ấy no rồi?? Mà mèo con mới đẻ có vận động gì nhiều không? :( Tớ thấy em ấy chỉ nằm im 1 chỗ thôi :( Mẹ liếm đến ngửa cổ ra cũng nằm im đúng tư thế đấy :( Nếu k nhấc đuôi lên 1 tý thì tớ cũng nghĩ em đi theo các anh các chị của em rồi cơ :(
Hay mèo mới đẻ nó thế?? :(

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Mình đi cả ngày, tối về ngó vào không thấy bú :( Hay em ấy no rồi?? Mà mèo con mới đẻ có vận động gì nhiều không? :( Tớ thấy em ấy chỉ nằm im 1 chỗ thôi :( Mẹ liếm đến ngửa cổ ra cũng nằm im đúng tư thế đấy :( Nếu k nhấc đuôi lên 1 tý thì tớ cũng nghĩ em đi theo các anh các chị của em rồi cơ :(
Âc
Bạn bóp ti con mẹ xem có ra sữa không nào?

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Có thể không phải hiện tượng vo
Em theo dõi suốt buổi xem mèo con có bú mẹ ko ? Nếu mẹ đẻ nhiều con thì con thay phiên bú sẽ dễ quan sát hơn chỉ 1 bé, bé bú no rồi thì nằm im ngủ thôi. Rất ít vận động, bú no là nằm ngủ.

mèo sushi

YTC Developer
mèo nhà mình cũng đẻ mấy lần rồi , bé mèo mới đẻ lúc ra là cựa ghê lắm , có 1 bé yêu yếu thì ko thấy cục cựa j đk vài ngày sau thì bé đi luôn :( :(