• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[HELP] Mèo đi ị không lấp cát ? :(

largo216

Member
2 em mèo nhà mình: 1 em 1,5 tháng; 1 em 2,5 tháng. Không biết có phải 2 đứa nó dạy nhau ko mà cả 2 đều đi ị ko thèm lấp. Lúc mới vào chậu thì cũng có đào bới, nhưng ị xong là phi ra luôn :(
Ai biết cách dạy mèo lấp cát sau khi ị thì chỉ mình với. Mùi ghê quá :((

nhokvip997

Theo mình thì bạn chỉ còn cách chuyển chỗ ị của bé thôi bạn dùng thuốc tẩy hoặc thuốc gì màk mèo ko thích ngửi (ko gây hại cho bé) lau sạch chỗ cũ nhớ là kĩ nhaz mũi mèo rất thính rùi chuyển thau ra chỗ khác nếu thấy bé còn lại gần chỗ cũ đào bới thì bạn phải la ngay ko đc cho bé kịp đi (1 là đánh 2 là la bé nhưng bạn phải nghiêm thì bé mới chịu đi)
Đó là cách của mình chưa thử bao giờ nhưng sắp dùng tới rùi

largo216

Member
Hình như bạn nhầm :D Mèo nhà mình vẫn đi ị vào chậu. Có điều nó không chịu lấp đi thôi. Chuyển chỗ không có tác dụng gì đến việc nó lấp cát sau khi đi ị cả ^^! Dù sao cũng cảm ơn bạn :D
Ai có câu trả lời cho vấn đề này thì giúp mình nhé :D

miuxu

YTC Developer
hic, chỉ có cách là nó đi xong bạn đeo khẩu trang ra, lấy tay, cầm tay nó bới bới lấp chỗ í đi rồi kéo mũi nó ngửi. Vài lần như thế nó sẽ biết lấp(mèo con mới đi ị cũng được mèo mẹ dạy thế đó)

lamp4rd

mình nghĩ có thể do các bạn đón mèo quá sớm nên mẹ các bé chưa kịp dạy các bé thôi :gongxi-1: bé Đốm nhà mình thì mình đón lúc bé đc 1,5 tháng là đẫ biết di vs đúng chỗ và lấp cát r, ko có cát hoặc cát vón cục quá nhiều là bs k chịu di vs :le_luoi: Về việc mèo ko chịu lấp cát thì các bạn có thể làm như sau: bạn hãy để ý h bé mèo di vs, khi thấy bé di vs xong bạn để ý bé k chịu lấp cát thi bế bé lại gần chậu cát, cầm tay của bé cào cào cat xung quanh lấp đi, bạn hãy để bé ngửi mùi trc và sau khi lấp cát, kiên nhẫn làm vậy bé mèo của các bạn sẽ làm đc thôi :gongxi-1:

chokyu

T.Viên Năng Động
Mèo nhà mình lâp cát rât siêu nhung mùi vân rât nông nac. Tôt nhât dê ko có mùi là ban chuyên châu si ra chô khác. Sân thuong , ban công là ôn nhât . Mà Cung Sach se nua

dion

YTC Developer
mèo nhà mình cũng thế, như vậy càng sạch chứ sao, nó mà vùi thì bẩn tay chân lắm ( chắc nó cũng sợ bẩn)

NUdesu

mèo nhà mình ở 1 mình không đi đâu, hồi 3tháng chả biết lấp đâu. mình cũng cầm tay chỉ bé lấp vào đủ thứ mãi mà chả đc, xong kệ thí bé đi xong mình tự xúc cát lấp. vậy mà giờ bé đc 5tháng đã tự biết đào tự biết lấp lại rồi í, chả biết ai dạy cho nữa. :))
còn mùi hôi nếu bạn có điều kiện mua cát cho mèo ị để đi, vừa sạch, khử mùi lại dễ hốt bỏ nữa. còn không chắc bạn phải để ra xa và chăm hốt phần cát bé đã đi thôi.