• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help help! Mọi người giúp em Rùa núi vàng với ạ! Xem giúp em là bệnh gì và em ý kén ăn quá :((

Bo xinh

Mọi người ơi giúp em với, huhu, chẳng là thế này, em mới nuôi một em Rùa núi vàng cũng được khoảng gần 1 tháng rồi. Được khoảng 2 tuần thì sáng hôm đó vì đi làm nên em có mang qua gửi nhà 1 người bạn, em cho vào cái túi (em đi xe máy) có khoảng 700m thôi, chắc bị sóc hay sao í (em nghĩ là em ý sợ) nên tè hết cả ra cái túi ni lông. Từ hôm đó về em ý nhát hẳn đi, k còn nghịch ngợm cào xé cái thùng xốp nữa và cũng k còn nhanh nhẹn nữa :(( Mà em í kén ăn quá, sao chỉ ăn mỗi cà chua, đc đúng một hôm em cho ăn thử rau xà lách thì em ý chén những 4 cái lá to liền (Rùa em size 13) từ đấy về sau không ăn gì nữa, kể cả dưa hấu, trc đấy có ăn, giờ không ăn gì nữa, chỉ ăn mỗi cà chua. Em sợ ăn thế không đủ chất, mà em í ị thì lại toàn ra nước kèm với có một cái màng gì đó nhầy nhầy. Mọi người có cách gì tư vấn giúp em về cái vụ ăn uống và cái khoản đi vệ sinh của em ý với ạ. Em lo quá :((
Em xin cảm ơn cả nhà trước ạ!

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Vì cà chua nhiều nước, nên nó ăn xong đi ị ra nước là bt. Nó ko ăn thì bạn cứ bỏ đói nó, 2,3 ngày sau sẽ ăn lại ngay.
Mình đoán là vì em nó còn bé (size 13) nhưng lại xơi liền 4 lá to nên còn đầy bụng.

Bạn đừng chăm nó kĩ quá, cứ phơi nắng đầy đủ thì tự khắc em nó sẽ ăn lại thôi :).

Bo xinh

Bobeouuu said:
Vì cà chua nhiều nước, nên nó ăn xong đi ị ra nước là bt. Nó ko ăn thì bạn cứ bỏ đói nó, 2,3 ngày sau sẽ ăn lại ngay.
Mình đoán là vì em nó còn bé (size 13) nhưng lại xơi liền 4 lá to nên còn đầy bụng.

Bạn đừng chăm nó kĩ quá, cứ phơi nắng đầy đủ thì tự khắc em nó sẽ ăn lại thôi :).
Em cảm ơn anh đã trả lời giúp ạ, hi :) hôm nay em phơi nắng cho Rùa và thấy nó đi vệ sinh, vẫn ra một cái gì đó nhầy nhầy, và em thấy có 1 con giun, anh cho em hỏi là nếu Rùa bị thế thì nên cho uống cái gì và cách uống cũng như liều lượng ra sao ạ? Em nghĩ chắc đó cũng là một phần nguyên nhân vì sao Rùa biếng ăn và kém hoạt động. Em cảm ơn!

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Xem con giun đó chết hay sống, nếu chết thì ko sao, dọn sạch đi.
Nếu nó còn ngo ngoe thì mua thuốc giun cho rùa uống, 1/8 viên_rùa nhỏ, 1/4_rùa trung, 1/2_rùa lớn.
Cho ăn nhiều rau cải xanh và tiếp tục duy trì phơi nắng.

Bo xinh

Bobeouuu said:
Xem con giun đó chết hay sống, nếu chết thì ko sao, dọn sạch đi.
Nếu nó còn ngo ngoe thì mua thuốc giun cho rùa uống, 1/8 viên_rùa nhỏ, 1/4_rùa trung, 1/2_rùa lớn.
Cho ăn nhiều rau cải xanh và tiếp tục duy trì phơi nắng.
vâng, hôm nay em mang ra phơi nắng nhưng vì hôm nay nắng to quá mà em lại để hơi lâu thế là em í bị say nắng :(( làm em sợ quá, sùi cả bọt mép các thứ ra :(( :(( cứ tưởng em ý bị chết, híc híc, nhưng giờ thì đỡ rồi nhưng có vẻ bị cảm nắng rồi, em thấy bị chảy nước mũi, khổ quá :(( hết bệnh nọ tới bệnh kia, híc, anh cho em hỏi là nếu bị cảm nắng thì nên làm thế nào và cho uống loại thuốc gì ạ? Em cảm ơn nhiều lắm!

Bo xinh

À và từ lúc bị say nắng, bị sủi hết cả bọt lên như thế em thấy đoạn giữa chỗ cổ giao với mai của nó, cứ bị ướt và nhầy nhầy, có bị sao không anh? ( vì lúc say nắng thì chỗ đó em thấy nó cũng sủi cả bọt lên) híc

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Trời đất ơi, e phơi nắng mà ko coi thì chết em nó rồi còn gì nữa.
Ko có thuốc thang gì hết, h thì để nó trong râm thôi, cho ăn rau như anh dặn.

Bo xinh

Bobeouuu said:
Trời đất ơi, e phơi nắng mà ko coi thì chết em nó rồi còn gì nữa.
Ko có thuốc thang gì hết, h thì để nó trong râm thôi, cho ăn rau như anh dặn.
Dạ vâng ạ, em cảm ơn anh, hôm nay em nó đỡ rồi, còn mỗi kén ăn thôi ạ :D em đang cho uống thuốc giun mà k biết có hết được không, giờ đang hi vọng nó bị hết giun và ăn tốt nữa thôi, hihi

duyan1800

Member
ai giúp mình với, rùa núi vàng mình (size 13) ăn ít quá, hôm trước còn chảy nước mũi nữa, ai giúp mình với, bè đang yếu dần và ít di chuyển nữa

bạn ơi rùa mình size 15 ị ra giun cho uống 1/4/ viên fucca rồi 2 hôm sau em í đi ị vẫn ị ra giun đang còn sống giờ phải làm sao
ành rùa mình không chịu ăn rau mặc dù cho nhịn 2 ngày rồi, chỉ ăn cà chua bí đỏ dua hấu xoài thô
mình cảm ơn