• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Help]Chó bị ngoài da

Chào cả nhà, chúc cả nhà có một tuần làm việc thật vui vẻ!
Tình hình là mình đang có một bé cún gần 3 tuổi(gần 3 năm), từ trước tới giờ bé không bị hiện tượng như này.

Đây là phần cổ ban đầu có vết mẫn đỏ, ngứa nhiều sau đó có nhiều vảy lạ lạ mà mình chưa biết bao giờ, có hiện tượng rụng lông

Đây là phần ngực cũng bị y chan như cổ nhưng nay đã mọc lông sơ sơ, da hơi xãm đen lại, có vảy như gầu

Mình vẫn chích ngừa, vệ sinh, thể dục bình thường, cái này mình chưa có kinh nghiệm, cũng có tìm hiểu nhưng không biết có phải demodex không nữa, mong bạn nào đã có kinh nghiệm về bệnh này giúp mình với và cần dùng thuốc gì để bôi là tốt nhất(bé nhà mình sợ chích lắm, mỗi lần đi chích về mặt đơ như cây cơ không thèm nịnh).
Thân và cảm ơn nhiều!

Charlene_Vu

Bạn đem ra thú y nói bác sĩ lấy mẫu da xem có phải đúng bị viêm da ko (ghẻ).
Con Vàng nhà mình (golden retriever) bị dermodex từ lúc 3 tháng tuổi. Nay nó 6 tháng rồi. Đem đi chữa trị tốn hết bao nhiêu tiền mà ko khỏi.
Đợt này mình dang trị cho nó tại nhà luôn bằng thuốc Advocade (của hãng Bayer - Đức). Tới nay là 1 tháng rồi, đỡ 90%. Nên mình đang tiếp tục dùng tiếp đến khi khỏi hẳn.
Bạn ra các petshop tìm mua. Loại này có nhiều loại dùng cho cân nặng khác nhau.
Mỗi 2 tuần bạn nhỏ 1 lần. Nên tắm cho nó trước và sau khi nhỏ từ 2 - 3 ngày để thuốc có thời gian thấm vào da. Loại này ko độc hại cho chó như chích.
Khi thấy đỡ rồi bạn vẫn nên duy trì nhỏ thuốc. Nhưng cách khoảng ra. Ví dụ như mỗi 1 - 2 tháng nhỏ 1 lần, kéo dài khoảng 6 tháng thì hy vọng hết hăn và ko bị lại. Nếu ngắt quẵng giữa chừng nó thể bị tái lại, mà sợ lại khó trị hơn.
Con Vàng nhà mình lúc mình bắt đầu trị cho nó, nó bị nặng lắm, lở loét hết ở đầu, 2 má, lưng, 4 chân và lưng rụng lông và hôi nữa nên mỗi tuần mình phải nhỏ 1 lần cho nó. Nay nó đỡ nhiều lắm nên mừng vô cùng. Hy vọng chia sẻ của mình có thể giúp bạn và em chó.