• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Help] Bực mình mèo hư

ilive9x

Hiện tại mình đang nuôi 1 em mèo trắng (mèo đực), nuôi từ nhỏ đến giờ đã được khoảng 6 tháng, lớn nhanh và đẹp. Mình là người chăm sóc nó ăn uống, chỗ ngủ, vệ sinh, do tính nó hiếu động hay chạy ra ngoài mà lại sợ bị bắt mất nên phải xích nó vào những lúc mình đi vắng, đi học về hoặc ở nhà rảnh thì mình lại bế nó lên phòng chơi. Lúc còn nhỏ, mèo đã bộc lộ tính nghịch ngợm, ngây ngô, cũng khá là cute. Lúc này, em mèo khá là ngoan, dễ gọi, dễ bảo, lại quấn chủ nữa ==> Nói chung là ok.
Nhưng giờ đây, con này càng lớn lại càng khó dạy, không quấn chủ, không nghe lời lại còn cắn cào chủ nữa. Nhiều lúc cào cắn đùa nhẹ thì không sao nhưng cũng có những lúc mình không chịu được. Ví dụ gọi thì nó không nghe, lại phải bế nó lên, âu yếm rất nhẹ nhàng, thế mà nó nhìn mình như kiểu mắt trợn lên xong lấy tay cào vào cả mặt (nhìn cái mặt nó lúc đấy rất là láo toét cơ, mình còn chưa làm gì đau nó mà nó đã chơi mình trước rồi), xong nó giẫy ra thì móng tay móng chân lại cào chảy máu mình nữa (toàn vết xước của nó gây ra, hết vết này lại ra vết khác). Xong đến lúc ăn thì lại giả bộ quấn vào chân, ngoan ngoãn, ăn xong là lại đâu vào đấy. Nhiều hôm trời nóng, khó chịu, tức mình đánh cho nó thật đau. Mình nghĩ nó hư thế này nếu cứ để yên thì nó lại tái diễn, mà đánh nó thì nó lại tỏ vẻ ra kiểu bị oan, xong rồi nó vẫn thế.
Mình cũng cố nhịn nhưng thực sự rất là bực với con mèo này, ngay lúc này viết bài mình vừa mới bị 4 phát xước chảy máu ở tay vì nó (Nãy mình đấm luôn 1 cái vào mặt nó). Bình thường thì thương, quý nó, cho ăn, cho chơi, âu yếm mà nó lại vô tâm, hư đốn và đối xử lại với chủ như thế này. Nuôi chó thì dễ bảo, ngoan ngoãn mà nuôi cái bọn mèo này mệt lắm cơ.

vickhun

Member
bạn cứ xem như nó đang tới tuổi dậy thì đi ^^
Cũng như con người thôi , nhiều lúc nắng mưa thất thường huống gì lũ mèo bản tính mất nết sẵn r =)))

kiwi1106

Well-Known Member
Hi bạn đừng tức với nó vậy. Đến con người nhiều lúc bảo còn chẳng được huống chi là con mèo. Khi đã nuôi động vật là phải xác định như vậy đấy bạn ạ, như nuôi đứa trẻ con vậy. Mình cũng thế ko biết nhận được bao nhiêu vết xước, cắn từ mèo rồi; đặc biệt mỗi lần đưa nó đi khám bệnh. Nhưng mình vẫn yêu quý chúng nó. Thực ra đây cũng là cơ hội để mình học được cách kiên nhẫn đấy hihi