• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help - Bé chó bị sạn thận, mới mổ xong, giờ phải dùng thực đơn gì cho bé để ko tái phát?

yeubecung

Em bé nhà mình dc 1,5năm tuổi, bị sạn thận mới mổ hồi cuối tháng 3. BS chỉ dặn kiêng ăn hải sản & những món có canxi.
từ lúc mổ xong thì chỉ ăn thức ăn đóng hộp mềm của Pidegree trộn với cơm. còn thức ăn viên loại chống sạn thận thì BS bán 1 lần tới 2kg >200ngàn nên chưa mua, với lại nghe nói ko tốt nên chưa dám cho bé ăn.

các bạn tư vấn giùm mình thực đơn cho bé với, hic, lo quá, có tiền sử rồi, lỡ mà bị sạn thận trở lại thì nguy hiểm lắm

Vết mổ với lại cục sạn của bé

yeubecung

cho em nó ăn rau và uống nước nhìu vô bạn .... ít ăn các món nhìu muối , các món canxi hạn chế thôi chứ ko phải là ko cho ăn nhe bạn ... coi chừng em nó thiếu canxi dễ bị loãng xương .... :(

hic hic, mình sợ bé bị tái phát lần nữa, BS nói thường mất 10 năm mới tích lũy dc cục sạn mà em bé mới >1 tuổi đã bị rồi, tới khi nguy hiểm mới phát hiện ra nên ko dám cho ăn uống gì nhiều cả trong khi em bé rất là háo ăn.

mangaka

YTC Developer
mình nghĩ nên cho ăn cháo loãng, uống sữa loãng thôi bạn ạ. Thời gian này dù có thương nhưng cũng fải kiêng khem nhiều nhiều

sansan102

YTC Developer
Bạn ơi cho mình hỏi bạn đi BS nào và loại thức ăn j mà ko bị sạn 200k/2kg?
Theo mình biết, bạn có thể vẫn cho ăn canxi nhưng ko được ăn vào sau 17g, sau khi ăn thức ăn phải cho nó vận động. Mình có tìm hiểu qua canxi về người nên mới biết. Bạn có thể cho bé ăn cơm + thịt bò xào và mua tuýp gel dinh dưỡng Virbac cho bé ăn nếu có điều kiện. 1 ngày cho nó liếm khoảng 2 lóng tay là cũng bồi bổ nhiều lắm rồi. Lúc trước Louis của mình còn nhỏ 1 ngày mình cho ăn 3 lần luôn nên bây giờ nó mập ú.

Mình ko đồng ý cho uống sữa loãng. Thứ nhất mấy cái bột sữa của pet là xây từ nhiều loại j đó ko biết lại với nhau - nói chung là hàng rẻ tiền chả biết có thành phần j nhưng mình có sử dụng qua khi chăm mấy bé mèo con dùm bên YDV thì cảm thấy rất tệ, dễ bị ôi thiu.

Bạn nấu cháo thịt cho nó ăn cũng tốt. Nói chung chó của mình ăn theo đồ ăn của mình, cá thì mình phải lựa hết xương ra mới cho ăn.

yeubecung

Bạn ơi cho mình hỏi bạn đi BS nào và loại thức ăn j mà ko bị sạn 200k/2kg?
Theo mình biết, bạn có thể vẫn cho ăn canxi nhưng ko được ăn vào sau 17g, sau khi ăn thức ăn phải cho nó vận động. Mình có tìm hiểu qua canxi về người nên mới biết. Bạn có thể cho bé ăn cơm + thịt bò xào và mua tuýp gel dinh dưỡng Virbac cho bé ăn nếu có điều kiện.
à, BS bảo mua loại thức ăn khô gì đó, loại hạt viên, >200k/2kg. hiện tại bé vẫn ăn cơm trộn với lại thức ăn hộp mềm
mình nghĩ nên cho ăn cháo loãng, uống sữa loãng thôi bạn ạ. Thời gian này dù có thương nhưng cũng fải kiêng khem nhiều nhiều

em bé ăn cháo mấy bữa đầu thôi, đã ăn cơm lâu rồi bạn, chỉ mệt đúng 1 ngày, từ ngày thứ 2 là khỏe mạnh bình thường cho tới giờ luôn

mangaka

YTC Developer
khỏe rùi thì tốt..hihihihi

tieu_tuan

Moderators
Staff member
sạn thận thì bạn hạn chế cho bé ăn hải sản thôi
sạn thận có nhiều lí do chứ không hẳn là do thừa cãnii đâu bạn à,theo mình bạn cứ cho bé ăn uống bình thường nhưng có cho bé uống nhiều nước ( soup,cháo,canh ...) để là cho thận bé hoạt động tốt hơn
Thân