• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HAMS ĐẺ

sosuas2boopeo

YTC Developer
  1. thời gian: Ban đầu hãy chọn hams hợp nhau. Cách tốt nhất chọn cùng loài. Bằng cách hãy thử thả chung vào ngay ở tiệm. níu chúng chi’ cắn nhẹ ko chảy máu thì đc. Bắt đầu ghép thì ko bít đc bao h sẽ bắt đầu mang bầu. vì tuỳ từng cặp mà khác nhau. Níu nhanh thì vài tuần đến 1 tháng. Lâu cũn 2-3 tháng. Kể từ khi mang bầu thì sau 3 tuần là đẻ.
  2. biểu hiện: pé mập lên rất nhanh. Gom ổ. Ăn vs ún nhìu. Hay đi tiểu. nhổ lông zú. Nhưg theo mình thì mập lên là rõ nhất. nhổ lông là tùy pé. Còn ún nước thì bình thường hams cũn ún khá nhìu. Đi tiểu thì chắc phải rình mệt nghỉ. Gom ổ thì mình thường hams hay làm ổ ngủ. mập lên là rõ nhất. mập rất nhanh và bất thường cùng vs ục ịch hơn. Nhưng thật ra vs mí pé mập thì cũn khó nói. Nói chung ko có dấu hiệu nào rõ ràng. Thường thì khi pé đẻ phát hiện papy thì tách pé đực ngay. Nhưg níu bạn cảm nhận đc hams mìng đã mang bầu thì khoảng tuần mang thai cúi nên tách ngay.
  3. chuẩn bị: Vệ sinh hồ nui. Thay mới mùn cưa và khăn giấy (nhớ xé nhỏ và mỏng để ko ngạt thở papy). Khăn giấy là chính. Cho thức ăn vào nhìu: thức ăn hỗn hợp, sâu, hướng dương,hạt kê vs gạo. cách tốt nhất là khi bắt đầu ghép là cho ún sữa đều đều 1 tuần 1 lần (nhớ bắt pé ra ngoài hâm sữa nóng để ngụi ùi đút. Tránh nhễu zô hồ kiến cắn pé).Níu để sữa vào thì khoảng 2h lấy ra nhá. Ko đc để lâu hơn. Và chỉ áp dụng vs mí pé từ 2 tháng trở lên. Sữa thì vinamilk có đường hay ko gì kũn đc. Ngoài ra còn có chesseball vs phô mai nhưg theo mình thì sữa là đc ùi. Nhìu wá tiu chảy là die.Còn đối vs các pé ko chịu sữa mà lại thíx phô mai hay chesse ball thì để cheese ball cho pé mà ít thui. Khỏang 2 viên. Còn phô mai(mình khuyên là ko nên vì đã bạn mình nui chung đã bị die 2 pé vì cho ăn phô mai đấy. rất dễ tiu cchảy hơn các thứ khác) thì dùng tăm xỉa răng á. Vích nhẹ 1 ít phô mai ùi cho pé ăn. Thường thì các pé sẽ ăn rất đc. Nhưg đừng thý v mà cho tới là die
  4. độ tuổi: 2th trở lên. Đừng súm wá cơ thể ko mang thai đc và còn nhỏ wá khò đẻ. Người yếu sẽ ăn con hoặc die.
  5. quá trình : cách tốt nhất là để 1 kây muỗng trong hồ để có mùi khi có papy die hoặc thêm thức ăn thì lấy múc ra. Tốt nhất để nơi yên tĩnh và tối. tránh lạnh. cung cấp đầy đủ thức ăn tránh stress. Khoảng hơn 2 tuần-3 tuần là mơ’ mắt vs ăn đc hạt nhỏ(níu thý pé mẹ yếu thì để thêm vài ngày cứng cáp ùi tách lun) . Khoảng tháng tách ra là tốt. để lâu pé mẹ kiệt sức lại ăn con nữa.
ĐÓ LÀ TẤT CẢ NHỮNG GÌ MÌNH BÍT. TOPIC NỲ LÀ MÌNH TỰ VÍT CHỨ KO COPY NHƯ MÍ CÁI TOPIC TRƯỚC CỦA MÌNH. NÍU THIẾU SÓT MONG GÓP Ý HAY CÁI NÀO CHƯA RÕ THÌ COMMENT HỎI NHA. ^^

Bé Xún

T.Viên Năng Động
sosuas2boopeo said:
  1. thời gian: Ban đầu hãy chọn hams hợp nhau. Cách tốt nhất chọn cùng loài. Bằng cách hãy thử thả chung vào ngay ở tiệm. níu chúng chi’ cắn nhẹ ko chảy máu thì đc. Bắt đầu ghép thì ko bít đc bao h sẽ bắt đầu mang bầu. vì tuỳ từng cặp mà khác nhau. Níu nhanh thì vài tuần đến 1 tháng. Lâu cũn 2-3 tháng. Kể từ khi mang bầu thì sau 3 tuần là đẻ.
  2. biểu hiện: pé mập lên rất nhanh. Gom ổ. Ăn vs ún nhìu. Hay đi tiểu. nhổ lông zú. Nhưg theo mình thì mập lên là rõ nhất. nhổ lông là tùy pé. Còn ún nước thì bình thường hams cũn ún khá nhìu. Đi tiểu thì chắc phải rình mệt nghỉ. Gom ổ thì mình thường hams hay làm ổ ngủ. mập lên là rõ nhất. mập rất nhanh và bất thường cùng vs ục ịch hơn. Nhưng thật ra vs mí pé mập thì cũn khó nói. Nói chung ko có dấu hiệu nào rõ ràng. Thường thì khi pé đẻ phát hiện papy thì tách pé đực ngay. Nhưg níu bạn cảm nhận đc hams mìng đã mang bầu thì khoảng tuần mang thai cúi nên tách ngay.
  3. chuẩn bị: Vệ sinh hồ nui. Thay mới mùn cưa và khăn giấy (nhớ xé nhỏ và mỏng để ko ngạt thở papy). Khăn giấy là chính. Cho thức ăn vào nhìu: thức ăn hỗn hợp, sâu, hướng dương,hạt kê vs gạo. cách tốt nhất là khi bắt đầu ghép là cho ún sữa đều đều 1 tuần 1 lần (nhớ bắt pé ra ngoài hâm sữa nóng để ngụi ùi đút. Tránh nhễu zô hồ kiến cắn pé). Và chỉ áp dụng vs mí pé từ 2 tháng trở lên. Sữa thì vinamilk có đường hay ko gì kũn đc. Ngoài ra còn có chesseball vs phô mai nhưg theo mình thì sữa là đc ùi. Nhìu wá tiu chảy là die.
  4. độ tuổi: 2th trở lên. Đừng súm wá cơ thể ko mang thai đc và còn nhỏ wá khò đẻ. Người yếu sẽ ăn con hoặc die.
  5. quá trình : cách tốt nhất là để 1 kây muỗng trong hồ để có mùi khi có papy die hoặc thêm thức ăn thì lấy múc ra. Tốt nhất để nơi yên tĩnh và tối. tránh lạnh. cung cấp đầy đủ thức ăn tránh stress. Khoảng hơn 2 tuần-3 tuần là mơ’ mắt vs ăn đc hạt nhỏ(níu thý pé mẹ yếu thì để thêm vài ngày cứng cáp ùi tách lun) . Khoảng tháng tách ra là tốt. để lâu pé mẹ kiệt sức lại ăn con nữa.
ĐÓ LÀ TẤT CẢ NHỮNG GÌ MÌNH BÍT. TOPIC NỲ LÀ MÌNH TỰ VÍT CHỨ KO COPY NHƯ MÍ CÁI TOPIC TRƯỚC CỦA MÌNH. NÍU THIẾU SÓT MONG GÓP Ý HAY CÁI NÀO CHƯA RÕ THÌ COMMENT HỎI NHA. ^^
Mấy cái nỳ cũng có trong nhìu bài oy`, kiến thức cũng chưa đầy đủ lém.................

Bé Xún

T.Viên Năng Động
sosuas2boopeo said:
S ya? Thiếu gì dạ Xún. Huhu. Vít cũn lâu lúm á. Bùn quá. Thui để xoá. Dư ùi hả
Mình k có ý j đâu, nhưng kiến thức thực sự vẫn còn thiếu sót nhìu. Vd1: ''cách tốt nhất chọn cùng loại'' bạn nên nêu rõ là chỉ có ww đực ghép vs camp cái là trường hợp duy nhất dk ghép khác loại, bạn ghi vậy mn sẽ hiểu sai tưởng là ghép khác loài cũng dk :D . Vd2: ''cho ún sữa đều đều 1 tuần 1 lần''; '' chỉ áp dụng cho 2 tháng trở lên'' bạn thêm lun vào 2pic là cho vào 2h thui nhé k mn cho dài dài là tèo bé lun , áp dụng dk vs tất cả các bé từ 3 tuần trở lên mà bạn? Còn về sữa thì bé ún sữa có đường sẽ k tốt đâu bạn, mình bít bạn cũng có cho bé bạn ún sữa có đường uy`, nhưng sữa có đường có rất nhìu đường k có tốt cho hams đâu. Cheese ball zới pho mai bạn nên nói cách cho bé ăn và số lượng vì có nhìu bạn k thik cho sữa thì mấy bạn ý vẫn phải bổ sung thêm mấy cái đó. Bạn thêm zô là nếu đẻ sớm wa dễ stress, dễ ăn con và k chăm con. Và để lâu bé mẹ kiệt sức k có ăn con nữa đâu vì bé lớn rùi, bít tự vệ mà đâu còn íu ớt nữa

sosuas2boopeo

YTC Developer
Ko đâu xún ơi. Hams mẹ nhà mình nè. papy đã đc 4 tuần mà ăn nè. mí bữa tính lên nói mà lúc đó ytc zô ko đc. Chỉ có thể có 2 lí do. 1 là pé mẹ đói nên ăn. Vì lúc đó tới kỳ thi nên ko lo đc. Mở ra laà thý die. Thức ăn hết ko hay. Đụng tới là mẹ la. 2 là pé die do mình cho ún sữa. mà pé đã đc 1 tháng. Cơ thể trưởng thành. Lông rõ màu. Ăn bình thường. nói chung xác pé bị ăn mất cái đầu. và khi mở ra chính mắt mình thý pé mẹ đang ăn. V nên tốt nhất 2 tháng hãy cho ún sữa. chị bán hams cũn nói v. chưa kể mình đang có 1 pé cũn trong bâỳ đó đã 7 tuần ùi mà ốm yếu ốm nhom. Cho ún chắc chết lun. Ăn ko xong. Tiu hoá s đc?

Bé Xún

T.Viên Năng Động
sosuas2boopeo said:
Ko đâu xún ơi. Hams mẹ nhà mình nè. papy đã đc 4 tuần mà ăn nè. mí bữa tính lên nói mà lúc đó ytc zô ko đc. Chỉ có thể có 2 lí do. 1 là pé mẹ đói nên ăn. Vì lúc đó tới kỳ thi nên ko lo đc. Mở ra laà thý die. Thức ăn hết ko hay. Đụng tới là mẹ la. 2 là pé die do mình cho ún sữa. mà pé đã đc 1 tháng. Cơ thể trưởng thành. Lông rõ màu. Ăn bình thường. nói chung xác pé bị ăn mất cái đầu. và khi mở ra chính mắt mình thý pé mẹ đang ăn. V nên tốt nhất 2 tháng hãy cho ún sữa. chị bán hams cũn nói v. chưa kể mình đang có 1 pé cũn trong bâỳ đó đã 7 tuần ùi mà ốm yếu ốm nhom. Cho ún chắc chết lun. Ăn ko xong. Tiu hoá s đc?
Đó là do bạn quên cho bé nó ăn nên vậy, bản năng sinh tồn của bé mà. Nếu bạn k để bé đói thì cho ở vs bé mẹ bao lâu trả dk(cái). Ún sữa k liên quan đâu bạn, mà kể cả bạn cho t.ăn đầy đủ nếu bé chết mẹ bé cũng k có ăn con đâu. Mà bạn cho ún 2h thui đấy nhé

Bé Xún

T.Viên Năng Động
sosuas2boopeo said:
ừa thì ý mình nó dù lớn v khả năng ăn vẫn xảy ra. Thì cũn cùng lí do mà. Khi còn nhỏ pé mẹ ăn cũn do đói
uhm, mình bít. Nhưng bạn nói để lâu bé sẽ bị kiệt sức và ăn con là k hề đúng. Nếu bạn cho ăn bt thì cũng ks cả, tất nhiên là lúc bé mẹ đói tấn công bé con thì bé con phải chết chứ. Bạn nói vậy nghĩa là vẫn cho bé ăn bt mà để lâu thì sẽ ăn con à??

sosuas2boopeo

YTC Developer
Ủa để lâu pé bị Kiệt sức ăn con là đúng mà. Pé mỏi mệt. Kiệt sức là đói mà. Dù ăn đầy đủ nhưg lượng pé tiết ra sữa mù nọ cho papy thì nhìu hơn. Còn phải tốn sức giữ tụi nó. Chăm nữa

Bé Xún

T.Viên Năng Động
sosuas2boopeo said:
Ủa để lâu pé bị Kiệt sức ăn con là đúng mà. Pé mỏi mệt. Kiệt sức là đói mà. Dù ăn đầy đủ nhưg lượng pé tiết ra sữa mù nọ cho papy thì nhìu hơn. Còn phải tốn sức giữ tụi nó. Chăm nữa
K phải đâu, khi lớn oy` bé mẹ sẽ k cho bé con bú nữa đâu. Lớn oy` thì chăm j nữa hả bạn? Khi mấy baby lớn thì bé mẹ k còn tiết ra sữa nữa vì hết sữa rùi

kizz99

Member
Bé Xún said:
K phải đâu, khi lớn oy` bé mẹ sẽ k cho bé con bú nữa đâu. Lớn oy` thì chăm j nữa hả bạn? Khi mấy baby lớn thì bé mẹ k còn tiết ra sữa nữa vì hết sữa rùi
đúg