• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hamrter bear hay ăn con phải làm sao???

Ngocthanhnha

Hamster gấu nhà mình đẻ nhìu lần rồi nhưng k lần nào nuôi đc.cũng đọc tìm hiểu là phải cho vào nơi yên tĩnh nhưng cũng phải để ý.mà để ý đc 1-2 lần là k còn con nào. Làm sao bây giờ ta????​

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
tốt nhất là b ko nên cho nó đẻ nữa b ạ, vì có nhiều con bản tính sợ sệt thì lần nào đẻ nó cũng ăn thôi, có con dạn ng thì ko lần nào ăn con cả dù có ồn ào hay thậm chí động vào con nó
hoặc nếu muốn nuôi đẻ quá thì b chuyển sang dòng winter white,dòng ấy hiền ko cắn ng mà đẻ chăm con cũng tốt và ko có tính ăn con

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
Mình có mấy cặp winter rồi,có 2 cặp gấu thôi mà nó thấy mình động 1 chút là ăn con.k hiểu sao....
Cái này m cũng k biết giải thíc ntn nữa. Bear có tính hay ăn con, nên trúng con nhát quá thì lần nào cũng ăn thôi b ạ. Nếu muốn nuôi đẻ quá b mua nhiều cái vào rồi cho đẻ là biết ngay con nào chăm tốt. Còn con kia thì xác định ko chăm con đc đâu nhé

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Hamster gấu nhà mình đẻ nhìu lần rồi nhưng k lần nào nuôi đc.cũng đọc tìm hiểu là phải cho vào nơi yên tĩnh nhưng cũng phải để ý.mà để ý đc 1-2 lần là k còn con nào. Làm sao bây giờ ta????​
Một là bạn để con mẹ thiếu chất & đói nên nó sẽ ăn nhau thai & ăn luôn con để lấy lại sức. Bạn nên cho mẹ ăn đầy đủ, thậm chí là dư chất trong thời gian mang thai để có sức nuôi con và cho con bú.

Hai là nếu bạn đã cho ăn uống đầy đủ mà vẫn bị tình trạng như vậy thì cách duy nhất là loại con mẹ này vì nó không hợp để nhân giống. Những con mẹ có tính như vậy sẽ bị loại để chỗ cho các con mẹ khác nuôi con tốt hơn.

Thân.

hoasimtim

Active Member
Trước lúc nó sinh bác nên dọn chuồng thật sạch, cho nước với thức ăn đầy đủ rồi để vào nơi yên tĩnh, để khe nhỏ để quan sát thôi ^^

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
Trước lúc nó sinh bác nên dọn chuồng thật sạch, cho nước với thức ăn đầy đủ rồi để vào nơi yên tĩnh, để khe nhỏ để quan sát thôi ^^
b ơi đôi khi chỉ cần có tiếng nói chuyện ngoài cửa thôi cũng đủ để 1 con bear có tính nhát gan nó ăn con, nhưng cũng có con bear dạn ng thì dù con nó rớt ra khỏi lồng nhặt vào cho nó vẫn chăm bt

Ngocthanhnha

Một là bạn để con mẹ thiếu chất & đói nên nó sẽ ăn nhau thai & ăn luôn con để lấy lại sức. Bạn nên cho mẹ ăn đầy đủ, thậm chí là dư chất trong thời gian mang thai để có sức nuôi con và cho con bú.

Hai là nếu bạn đã cho ăn uống đầy đủ mà vẫn bị tình trạng như vậy thì cách duy nhất là loại con mẹ này vì nó không hợp để nhân giống. Những con mẹ có tính như vậy sẽ bị loại để chỗ cho các con mẹ khác nuôi con tốt hơn.

Thân.
Khi nó đẻ mình cũng che chắn lại nhưng vài ngày sau hé ra để thăm mà nó thấy là coi như xong.tội lỗi ghê.
Cho mình hỏi luôn, thức ăn bán sẵn có gọi là đủ chất chưa bạn hay cần cho ăn thêm j nữa k?? Thanks

Ngocthanhnha

Tình trạng hamter gấu của mình nhát như vậy thì khi nào mới dọn chuồng đc ta, đến nay đã sinh đc 8 ngày rồi mà thấy còn sống đc mấy em,chắc có vài em chết hay sao mà hôi quá