• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

GIÚP SỨA VỚI,MỚI NUI HAMS,CÁCH PHÂN BIỆT CAMPELL,WINTER WHITE VÀ PANDA?

superjellyfish

YTC Developer
HI ACE,
Nhà mình mới nuôi 1 cặp hams khác loài nhau,1 con trắng mắt đỏ,mập,hơi dữ chút xíu.Còn con kia mắt đỏ, màu nâu vàng, có sọc nâu dọc sống lưng và lem ra,đậm,bụng trắng nhạt pha nâu,hiền,dễ gần,nhỏ hơn con kia,năng động hơn.Ko bik con 2 con đó là loại hám ji,chỉ bik nó khác giống vs nhau thui,ace nào có kinh nghiệm thì chỉ mình vs,cho mình hình vd với nhaz,.Thanks! đây là hình chụp đc của 2 em nó:(ko đc cận cảnh vì nó quậy lém):

View attachment 24818
View attachment 24819
View attachment 24820
View attachment 24821
View attachment 24822
View attachment 24823

tyty1811

YTC Developer
Pé màu trắng là camp albino nha bạn, còn pé kja mình nghĩ cũng là camp lun tại vì camp thì màu ở sống lưng pé thường đậm và lem ra như z nha
http://hamstervn.net/diendan/showthread.php?t=80
http://hamstervn.net/diendan/showthread.php?t=933

d_dragon2708

T.Viên Năng Động
HI ACE,
Nhà mình mới nuôi 1 cặp hams khác loài nhau,1 con trắng mắt đỏ,mập,hơi dữ chút xíu.Còn con kia mắt đỏ, màu nâu vàng, có sọc nâu dọc sống lưng và lem ra,đậm,bụng trắng nhạt pha nâu,hiền,dễ gần,nhỏ hơn con kia,năng động hơn.Ko bik con 2 con đó là loại hám ji,chỉ bik nó khác giống vs nhau thui,ace nào có kinh nghiệm thì chỉ mình vs,cho mình hình vd với nhaz,.Thanks! đây là hình chụp đc của 2 em nó:(ko đc cận cảnh vì nó quậy lém):

View attachment 24818
View attachment 24819
View attachment 24820
View attachment 24821
View attachment 24822
View attachment 24823

thấy bé màu trắng là abino còn bé màu kia hok bik :D

khiconquay

abino là camp còn pé kia là trà sữa camp vì chỉ có 1 sọc. còn pé mà có 3 sọc mà màu cũng như vậy là winter white

hoanghoalong

YTC Developer
nếu như bạn hỏi pé nâu kia giống trong hình này
thì bạn đọc dòng chữ này đi nha
Normal
Hay còn gọi là Agouti, là tên gọi màu sắc tự nhiên thường thấy của Winter White. Chúng có màu nâu sẫm với sọc lưng lớn màu đen cùng ba đường vòng cung màu nhạt bên sườn với màu mắt đen.
Ký hiệu gen là A, tức là Agouti.

♥Tý.Béo↓

YTC Developer
Mình nuôi hams được 6 năm rưỡi 7 năm rồi... Thì cũng nói luôn với bạn là 3 loại này từ trước đến giờ vẫn cứ lộn tùng phèo lên vì quá nhiều quan điểm người ta bảo rằng nó giống nhau và đều lai được với nhau, nên đều là 1 loại.. Kinh nghiệm của mình là như này, tất cả 3 loại bạn nói đều là cùng 1 cái tên campel thôi... Dựa vào tập tính, vào màu lông người ta phân biệt như sau : panda --> chỉ loại camp dữ dằn, không bế được.. winterwhite là chỉ loại campel mà nó đổi được màu lông theo thời tiết... Campel thì thường mặt nó tròn tròn, không nhọn như panda và rất hiền !!!
Còn 2 bé pạn nói thì là panda abinol và màu vàng đồng. Là cùng 1 loại.... Và con vàng đồng là đực, con abinol thì mình nhìn chưa rõ... vì cứ ảo ảo do ảnh bị out nét :D

tyty1811

YTC Developer
Mình nuôi hams được 6 năm rưỡi 7 năm rồi... Thì cũng nói luôn với bạn là 3 loại này từ trước đến giờ vẫn cứ lộn tùng phèo lên vì quá nhiều quan điểm người ta bảo rằng nó giống nhau và đều lai được với nhau, nên đều là 1 loại.. Kinh nghiệm của mình là như này, tất cả 3 loại bạn nói đều là cùng 1 cái tên campel thôi... Dựa vào tập tính, vào màu lông người ta phân biệt như sau : panda --> chỉ loại camp dữ dằn, không bế được.. winterwhite là chỉ loại campel mà nó đổi được màu lông theo thời tiết... Campel thì thường mặt nó tròn tròn, không nhọn như panda và rất hiền !!!
Còn 2 bé pạn nói thì là panda abinol và màu vàng đồng. Là cùng 1 loại.... Và con vàng đồng là đực, con abinol thì mình nhìn chưa rõ... vì cứ ảo ảo do ảnh bị out nét :D

Pạn nói ww là camp là hoàn toàn sai nhé pạn, camp là camp, ww là ww nha. Pạn nói z thì mấy pạn nghỉ pé nào cũng là camp r có pạn lại gép nhầm camp đực vs ww cái là cực kì nguy hiểm r

♥Tý.Béo↓

YTC Developer
Pạn nói ww là camp là hoàn toàn sai nhé pạn, camp là camp, ww là ww nha. Pạn nói z thì mấy pạn nghỉ pé nào cũng là camp r có pạn lại gép nhầm camp đực vs ww cái là cực kì nguy hiểm r

Sự thật là mình vẫn ghép và đẻ ra vẫn bình thường ;) Con vẫn khỏe mạnh. Có bé thì theo gen ww đổi màu, còn có bé thì màu lông vẫn giữ nguyên giống camp/ panda.

superjellyfish

YTC Developer
cảm ơn mn nha,bé nâu đực có đỗi màu lông,chi tiết nè: trời lạnh đổi màu,2 bên hông có 2 đường viền lưỡi liềm,bụng trắng,hiền,lưng 1 viền,tổng có 3 viền