• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp mình với !

Tinaphan

:lau_mo_hoi: Hiện này mình đang nuôi pé bò sữa ,thuộc giống Japan chin,hiện nay pé được 2 tháng. Pé rất dễ thương và ngoan, pé quậy phá mình la pé 1 cái là pé lùi lại liền không phá nữa, nhưng khỗ nỗi 1 điều là mỗi lần nựng pé là pé hay cắn tay chủ khi nựng...mình có đọc ở trên mạng, nếu cứ típ tục cho pé cắn tay dù không đau nhưng khi pé lớn lên pé sẽ hư, kg nghe lời mình nữa, mình phải làm sao đây. Hướng dẫn mình chi tiết được không các bạn. Giúp mình với :ngoi_xom: ...
:lac_dau: Còn một điều nữa là pé đang bị rụng lông, mà giống chó này lạ.. rụng lông gì mà như lông vịt... rụng mà nguyên một chùm, gốc của nguyên chùm lông đó dính lại thành 1 chùm, không bị rơi vãi từng cọng nhõ :03: . dọn dẹp không mất công như mấy loại chó khác... mà cho mình hỏi độ tuổi 2 tháng là thời kỳ thay lông của chó hả các bạn :hmmm: ...??? Mong các bạn giúp đỡ :03:

Hình pé lúc mới về nhà mình.. lúc này pé được 1 tháng mấy...

mangaka

YTC Developer
hehe... chuyện này đơn giản mà.. vì con trư bát bông nhà tớ cũng thế. Thực tế là chó con nào cũng thế.
1. Khi nó cắn bạn, bạn phải đẩy mặt nó ra, kêu hừm hừm hoặc Nào nao` thật to (nói chug là phát ra âm thah ko vừa lòng để cảnh báo nó)
- Nó vẫn tiếp tục xông vào cắn --> 1 tay túm lấy đầu nó, 1 tay chỉ vào mặt nó rùi lườm nó, phát ra tín hiệu cảnh báo (vd: mày làm j` đấy! đánh cho giờ!!) Nhưng giọng nói và vẻ mặt nghiêm túc-ko đc cười đùa )
- Nó vẫn tiếp tục cắn---> vả vào mõm nó luôn (càng đau thì càng hiệu quả) khi nào nó thôi thì mới ngừng.

chó nhà tớ cũng hay cắn nghịch và tớ làm như thế.Giờ thì nó gần 3 tháng rồi. Lúc đầu thì phải vả mõm nó cho nó hết nhờn. Bây giờ thi thoảng nó chạy vào lòng tớ rùi cắn nghịch, tớ chỉ cần hừm hừm 1 cái là từ cắn chuyển sang thành liếm luôn.

2. có lẽ cún của bạn đang thay lông máu. Tùy từng con sẽ có giai đoạn thay lông khác nhau nên mình cũng ko rõ để góp í cho bạn.

Tinaphan

Tka bạn mangaka nhiêu :good_job: . Mình đã trị được tật cắn tay của bé bò sữa, bây giờ bé chỉ liếm thoy, pé không cắn nữa. >..< :157:

mangaka

YTC Developer
hihihi...chúc mừng. Nó liếm là nó đang nịnh chủ đấy ^^

pethouse

Đúng rồi. Với thú nuôi trong nhà phải nghiêm khắc. Hiệu lệnh phải thật dứt khoát mới được. Bầy nhầy với các em này thì còn lâu các em mới nghe lời chủ.

HươngJulie

Các bạn ơi! mình là mem mới. yêu thú lâu rồi, nhưng giờ mới bít có trang web này. Mình mới tậu đc em phock hươu lai nhật. nhưng bé toàn tè linh tinh, mà ko kiểm soát đc bé tè lúc nào, cứ thỉnh thoảng lại làm 1 bãi ở phòng khách, chưa đầy 10p lại tè bãi nữa ở chỗ #, mới 2 tháng tuổi thôi, nhưng ko dạy sau này nó hư thì nản mất thôi. Ị cũng linh tinh lắm, hix, giúp với nha.

mangaka

YTC Developer
Các bạn ơi! mình là mem mới. yêu thú lâu rồi, nhưng giờ mới bít có trang web này. Mình mới tậu đc em phock hươu lai nhật. nhưng bé toàn tè linh tinh, mà ko kiểm soát đc bé tè lúc nào, cứ thỉnh thoảng lại làm 1 bãi ở phòng khách, chưa đầy 10p lại tè bãi nữa ở chỗ #, mới 2 tháng tuổi thôi, nhưng ko dạy sau này nó hư thì nản mất thôi. Ị cũng linh tinh lắm, hix, giúp với nha.

bạn tìm các topic dạy chó đi vệ sinh ấy. TRong diễn đàn có rất nhiều rồi mà

Ryan Raymond

Dogs Lover-Golden Retriver Fan-Number One YTC Fan
Chó bạn có thể ngứa răng tới tuổi thay răng hay là chắc muốn giỡn với ban . Bạn dạy như thế cũng được nhưng cũng mua thứ gì cho em gặm cho bớt ngứa răng . Còn về lông là chó Nhật chúng thay lông khá là nhiều bạn lấy lược chải lông cho bé để bé khỏi rụng lông trong nhà lung tung khó mà dọn . Chúc bạn may mắn ♥