• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp mình với, chó con mới bắt về ạ :(

hathu7989

Chào mọi người!
Mình mới đón Mimi nhà mình về sáng nay, vì bắt từ quê lên nên hnay sáng tách mẹ là chiều mình cho em ấy đi xe khách lên Hn luôn
Trộm vía em ăn uống bt, ăn cơm ấy, đc hơn 2 tháng rồi mà, nhưng ko nghịch gì mọi người ạ :(
Hôm mình đến nhà chủ em ấy xem thì em ấy ăn khỏe và rất nghịch, lên đây chắc do lạ nhà, em ấy chỉ ăn rồi lăn ra ngủ, ko ngủ thì cũng nằm hết từ góc này sang góc kia :(
Và còn 1 vấn đề nữa là, vì để dạy cho em ý di vệ sinh đúng chỗ ngay từ đầu, lúc mới lên mình đã nhốt em ý ngay vào chuồnng
2 tiếng sau thì thả ra, mag vào nhà vệ sinh, nhưng em í ko chịu tè :(
Đến giờ ăn cơm vì e í cũng đói, kêu nhặng lên nên mình cho e ý ăn cơm, ăn trong chuồng
Quay qua quay lại thì đã thấy em ý tè 1 bãi luôn trong đó :( Mà mình tưởng chó ko đi vệ sinh ra chỗ nằm chứ :(
Chuồng cũng rộng, nên em ý tè 1 chỗ rồi ra chỗ khác nằm :( có bát nước trong chuồng thì cứ dẫm chân vào bát nước chắc cho mát :(
Từ tối lúc ăn xog đến h, em ý hầu như nghịch rất ít, mở cửa chuồng cho ra cũng ko ra :( mình kéo ra thì chỉ chạy lung tung kiểu dè dặt, và đặc biệt thích vào nhà vệ sinh nghịch nước :(
Mình nghĩ chắc em ý còn lạ nhà và nhớ mẹ nên vẫn còn im lìm như thế :(
Mà từ tối lúc 7h đến bay h là nửa đêm, e í ko tè nữa mn ạ, ra ngoài cũng ko tè :((
Thế có phải là bt ko hay Mimi nhà mình bị sao rồi :((
p/s: À vừa mới làm đổ bát nước trong chuồng ra tấm bìa catton dải sàn, đổ nước đc 3s thì e ý lăn vào đống nước nằm luôn :(((((

hathu7989

Qua những gì bạn kể, thì e ý bt, không bị sao cả.
m nghĩ chắc lạ nhà nên em ý thế
nhưng mà bt theo mọi người nói là chó co đi vệ sinh rất nhiều, sau ăn là đi
Vậy mà từ tối đến h em í ko tè thêm bãi nào b ạ :(
M ko biết là có dạy đc em ý vấn đề đi vệ sinh k nữa :(

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
m nghĩ chắc lạ nhà nên em ý thế
nhưng mà bt theo mọi người nói là chó co đi vệ sinh rất nhiều, sau ăn là đi
Vậy mà từ tối đến h em í ko tè thêm bãi nào b ạ :(
M ko biết là có dạy đc em ý vấn đề đi vệ sinh k nữa :(
Lạ nhà, nên nó nhịn. Cún con thì k nhịn dc lâu => tầm sáng mai bạn ngủ dậy là sẽ thấy bom đạn. Chậm nhất là tối mai. Chứ cún to, nón nhịn dc vài ngày cơ ;))

hathu7989

Lạ nhà, nên nó nhịn. Cún con thì k nhịn dc lâu => tầm sáng mai bạn ngủ dậy là sẽ thấy bom đạn. Chậm nhất là tối mai. Chứ cún to, nón nhịn dc vài ngày cơ ;))
hnay lúc đi xe khách mình có đóng bỉm cho ẻm ý, ko thấy đi gi
vừa xuống xe là em ý xè xè tè 1 bãi luôn
sau đó về nhà, tầm 3 tiếng sau, đến h ăn cơm, đag ăn thì e í tè luôn trong chuồng :(
Vậy mà giờ e ý lại đag nhịn :(( mình cứ tưởng chó con k nhịn đc lâu, hóa ra cũng đc lâu thế ý :(
Sợ nhật là e ý lại cứ ị vs tè trong chuồng thì chết dở :((
Mình mới b ắt hnay, chưa dám tắm, mới dùng phấn khô vệ sinh qua, mai m tắm và cho em í đi tiêm phòng có đc k b? vì trộm vía m thấy e ý cũng khỏe chứ k ốm mệt mấy

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
hnay lúc đi xe khách mình có đóng bỉm cho ẻm ý, ko thấy đi gi
vừa xuống xe là em ý xè xè tè 1 bãi luôn
sau đó về nhà, tầm 3 tiếng sau, đến h ăn cơm, đag ăn thì e í tè luôn trong chuồng :(
Vậy mà giờ e ý lại đag nhịn :(( mình cứ tưởng chó con k nhịn đc lâu, hóa ra cũng đc lâu thế ý :(
Sợ nhật là e ý lại cứ ị vs tè trong chuồng thì chết dở :((
Mình mới b ắt hnay, chưa dám tắm, mới dùng phấn khô vệ sinh qua, mai m tắm và cho em í đi tiêm phòng có đc k b? vì trộm vía m thấy e ý cũng khỏe chứ k ốm mệt mấy
Bạn nên để e ý ổn định tầm 1 tuần hãy tiêm phòng