• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp mình kinh nghiệm nuôi mèo trong phòng cá nhân với

Nhxg1393

Mình sắp nuôi 1 bé mèo ba tư lai nga. Gia đình đồg ý cho mình nuôi nhưg phải giữ sạch sẽ, ko mùi và chỉ đc nuôi trong phạm vi phòng mình
Phòng mình rộng 20m vuông, có cửa sổ rộng hướng nam nhưng mình băn khoăn ko biết phải để khay cát vệ sinh như nào và dùng cát nào để đỡ mùi cả. Mọi người giúp mình với
Mình xin cảm ơn mọi người nhiều

Mun2014

em cũng mới nuôi mèo và nuôi trong phòng riêng.em chỉ có chút kinh nghiện như này thôi:
nếu chị nhận mèo có mẹ thì nên buộc mèo lại rồi để trong phòng cùng cơm,nước và cả thau cát (nếu mèo đã biết đi vs) để cho nó quen tầm 3 ngày(chị thích thì nựng nó như em thì chưa đầy 2 ngày nó quen) chị còn phải chuẩn bị tinh thần cho tiếng mèo kêu nữa nhé.
Về việc dùng thau cát không mùi thì em dùng catsan . đây này : http://www.petcity.vn/cat-ve-sinh-catsan-5l-4kg-cho-meo/p1162.html cũng hiệu quả.
em cũng lần dầu tiên nuôi mèo nên chỉ biết thế thôi!À chị cũng nên tập cho mèo quen với nước dể tắm cho nó cho sạch(còn vệ sinh tai,đánh răng,cắt móng nữa cơ)Mong là em giúp được chị chút ít

Zunnie

quan trọng là phải chăm dọn dẹp chậu cát cho mèo b ah, như mình thì mình để chậu cát gần cửa sổ cho bay mùi (b dùng loại cát như bạn ở trên bảo í, khi mèo đi vs xong lấp lại thì ko có mùi đâu :D ), cứ khi nào rảnh thì xúc cát xem có cục nào ko thì hót đi luôn. Bát ăn của mèo thì chú ý đừng để kiến bâu vào, cho mèo ăn đúng bữa, ăn xong thì rửa bát cất đi luôn, chỉ để lại hạt và nước uống thôi nha. B bố trí góc nào thoáng nhất thì cho đồ của mèo vào đấy nhé. Quét dọn hàng ngày là đc, đừng cho nó ra khỏi phòng thì sau nó sẽ quen cũng ko đi ra đâu. Đảm bảo sạch sẽ và ko hề có mùi. Gud luck ^^

VesperLynn

YTC Developer
Cùng cát City zoo vửa rẻ mà lại tốt hơn Catsan bạn ạ. Mèo Tây thì nó không kêu nhiều như mèo ta đâu nên bạn chả phải lo chuyện kêu réo, vệ sinh thì mèo cũng rất sạch nên bạn để thau cát ở đâu thì nó cũng tự biết đi vệ sinh vào trong ấy thôi. Vấn đề mình băn khoăn là bé có 1 mình thì những lúc bạn không có ở nhà thì hơi buồn, có lẽ nên nuôi thêm 1 em nữa cho có đôi có cặp.

bạn dùng cát loại thường thôi , còn nếu có kinh tế thì dùng cát loại zịn , như các bạn o trên nói , qtrong la khi mèo đi vệ sinh la phai don dẹp liền , chậu cát đặt o gần cửa xổ , chảy lông thường xuyên , để lông mèo không bay đầy phòng , dính vào quần áo .

neoneo

Mình hiện đang nuôi 3 bé mèo trong phòng riêng. Mình có 1 số kinh nghiệm chia sẻ với bạn:
- Cát vệ sinh: sau khi thử nhiều loại cát từ Catsan, MeO đến cát giá rẻ của anh Minh cát thì cuối cùng mình chọn cát thuỷ tinh (có nhiều hiệu, mìn đang xài KitCat). Lý dó là sạch và đỡ tốn time. Khi bé tè cát sẽ hút khô ráo hoàn toàn, ko phải dọn như cát thường, chỉ khi bé ị bạn mới phải xúc ra bỏ. Thay toàn bộ cát khi cát chuyển màu 80%, ko còn hút đc nhiều nữa. Hạt cát to và khô nên bé leo lên mền gối cũng đỡ dơ hơn.
- Đồ ăn: vì nuôi trong phòng nên mình phải chịu vụ bé rụng lông và phân có mùi lúc mới ị (cát chỉ khử mùi khoảng 70-80%), nên mình đành cho bé ăn hạt dù biết ăn hạt nhiều sẽ ảnh hưởng thận, nên cực chẳng đã mìn cho bé ăn hạt Royal Canin - là loại hạt mìn tìm hiểu là chất lượng và đỡ hại nhất, dù giá hơi cao. Nếu bạn có điều kiện để khay cát ngoài ban công thì mìn nghĩ nên cho bé ăn thêm cơm hoặc cá thịt tươi qua chế biến sẽ tốt cho bé hơn :)

beobeo2111

Mình gặp vấn đề tí là mèo sau khi ị trong thao cát xong thì nhảy ra ngoài chây chây dưới đất. Ko chụp lại lau đít là nó bầy hầy cả phòng luôn. Có bạn nào hiến kế gì không ạ.