• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp mình dạy mèo đi wc

ch1pluv

Mình mới đă em nó về nuôi được 3 4 ngày. Bác chủ mèo cũ bảo em nó mới được hơn 1 tháng, ăn cơm được rồi nên mình mới đem về nuôi.
Về nhà thì hôm đầu mình cũng chưa chuẩn bị được đồ cho em í, sáng hôm sau thì mình có cho em ý ăn sữa nhưng em í chỉ liếm láp 1 chút rồi thôi. Đến trưa mình về thì mua cá kho lên, trộn với 1 ít cơm khoảng 2 ngón tay cả cơm cả cá thì em ý ăn được 1 chút, sau đó thì mình cứ để đĩa cơm đó và thi thoảng em í lại ra ăn, đến chiều thì hết đĩa cơm. Dạo này thì em í ăn khỏe hơn rồi, sáng toàn ngồi đầu giường với vào cào cào mình đòi ăn. Mình để đĩa cơm trộn cá ra thì em ý ăn được nhiều lắm, nhưng cũng không dám cho ăn nhiều, chỉ cho lượng cơm khoảng 1 thìa thôi. Do mới mang về được khoảng 3 hôm nên hôm trước mình chưa chuẩn bị được chỗ đi WC cho em í. Hôm qua mình có đi mua cát vs và thức ăn khô cho em í, nhưng trong nhà thì cũng thấy có mùi do em í đi wc ở chỗ nào đó mình không biết được. Mà bây giờ mình muốn em í đi vào cái khay cát mà mình chuẩn bị. Nhưng em í không chịu.
Kể qua về thời gian của mình 1 xíu, mình làm công sở xa nhà 10km, nên cũng không có thời gian ở nhà suốt với em ý. Mình hiện tại đang ở 1 mình nên cũng không có ai chăm lo cho em ý được nhiều :( do vậy cũng không thể điều khiển sinh hoạt của em í. Lúc mình đi làm về thường là em ý đang cuộn tròn ngủ rồi. Mình muốn hỏi các bạn tư vấn giúp mình về việc làm cách nào để em í tự đi wc đúng xô cát, mà mình thì lại không có thời gian để canh chừng em í như vậy. Với nữa là em ý có vẻ ăn rất khỏe, có nên cho em í ăn nhiều không nhỉ ?
Đây là hình em í, các bạn cho mình hỏi em í là giống mèo gì luôn với nhé ^^

Cloudy1995

Về giống mèo thì mình k rành lắm ^^
Bạn chỉ cần cột e ấy vào gần chậu cát khoảng 3 đến 5 ngày tuỳ bạn, có lẽ bé sẽ kêu nhiều nhưng bạn cần phải dứt khoác để e ấy đi vs đúng chỗ. Sau khi bé ị, nếu vào chậu thì k sao, nếu ở ngoài thì bạn hốt

Cloudy1995

Về giống mèo thì mình k rành lắm ^^
Bạn chỉ cần cột e ấy vào gần chậu cát khoảng 3 đến 5 ngày tuỳ bạn, có lẽ bé sẽ kêu nhiều nhưng bạn cần phải dứt khoác để e ấy đi vs đúng chỗ. Sau khi bé ị, nếu vào chậu thì k sao, nếu ở ngoài thì bạn hốt Phân bé bỏ vào chậu cát để khoảng 1 ngày. Sau khi qa 3-4 ngày thì bạn thả e ấy ra thì e ấy sẽ píc mà đi vào chậu cát thôi ^^
Còn nếu bạn k nỡ cột thì bạn có thể hốt phân của e ấy bỏ vào chậu rồi đè cho bé ngửi nhé, bé sẽ quen mùi và ị vào, còn nếu bé vẫn k píc thì chỉ còn cách cột thôi nhé. Chúc bạn thành công. ^^

ch1pluv

Cám ơn bạn. Nhưng do mình không ở nhà mà em í ở nhà 1 mình nên không muốn cột em í chút nào, sợ em ý nhẩy nhót vướng vào đâu đó thì sẽ bị mắc kẹt. Híc. Nhưng chắc có lẽ giờ sẽ cột lại vài ngày vậy cho em í quen. Còn phân cũ thì giờ không biết ở đâu, nhà mình bé mà em ý đi vào gầm tủ hay sao í nên không thấy :( chỉ thấy mùi chua chua thôi hix.

Cloudy1995

Bé miu nhà mình tháng trước nổi hứng ị bậy, nó ị ngay khe tủ làm mình k hốt đc -,- bạn thữ tìm xem s? Nó cũng hay ị trong cái đồ xúc rác á.

MrDieuKay

YTC Developer
Chuẩn là 34 lai :D, 80% là lai Nga.
Còn vấn đề đi WC thì cứ hót phân vào chậu cát cho bé quen mùi là ok hết mà, 3 4 ngày là bé đi chậu cát ngay ^^

ch1pluv

Cám ơn các bạn ^^ em mèo giờ ngoan rồi, đi wc đúng chỗ. Tắm ngoan, ăn ngoan, ngủ ngoan. Nói chung là ưng lắm ^^

meo

hồi đầu em yêu mới về nhà mình thì cứ giăng cái dây dắt đi dạo í ( mình sợ nhất là dùng xích và để dây dài quá sợ các em mắc vào đâu đấy thắt cổ thì chết ) cho em ở cố định 1 chỗ có 3 thứ : chậu sỉ , giường ngủ của em và bát thức ăn + nước . Rồi em cứ thế là quen thôi @@ có lẽ mình nuôi em hơi nhàn không cần huấn luyện mấy . Mình thấy mèo có bản năng thấy sỉ là đào lên đi vệ sinh hay sao ý :good_job: