• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp mình cách nuôi mèo và cách mèo mới làm quen với mèo cũ

leomk90

Member
- Mèo cũ không chịu ở cùng mèo mới, dọa mèo mới và trốn không chịu vào phòng, thậm chí chủ sờ vào còn dọa cả chủ nữa thì phải làm thế nào? Thật sự mình đang rất bí bạn nào giúp mình với!
- Cho mình hỏi mèo con khoảng bao nhiêu tháng thì dạy đi vệ sinh đúng chỗ vào nhà vệ sinh được? Nếu ban đầu mình mới mua không có chậu xỉ cho mèo ị trước khi về nhà mình thì làm thế nào?
Cảm ơn các bạn đã giúp!

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mèo nào cũng vậy thôi bạn ơi, mới về nhà gặp nhau là gầm gừ khè khè suốt luôn =)) bạn cứ đợi 1 thời gian xem sao. Chứ như 2 bé nhà mình với 1 số bạn khác kể lại thì 1 thời gian, khoảng 2 tuần gì đó là mèo quen với nhau ý mà :) Bạn cứ lưu ý xem sao
Còn về vấn đề đi vệ sinh thì mèo 3 tháng là có thể dạy được mà bạn :) như mình ngày trc, giai đoạn đầu nhốt mèo trong nhà VS.. Nó nhìn thấy mình vào đó nên cũng bắt chước. Nó đi VS luôn trong đó. Sau 1 thời gian thả ra, nó quen thế là chỉ đi VS trong đó thôi. Nếu không thì bạn kiếm chậu xỉ than đặt trong phòng vệ sinh đi :) Nhớ bế mèo theo và chỉ chỉ vào xỉ than bảo là: ĐI VS vào đây nhé. Là nó hiểu đấy :Cmon baby_kusit:

leomk90

Member
Mèo nào cũng vậy thôi bạn ơi, mới về nhà gặp nhau là gầm gừ khè khè suốt luôn =)) bạn cứ đợi 1 thời gian xem sao. Chứ như 2 bé nhà mình với 1 số bạn khác kể lại thì 1 thời gian, khoảng 2 tuần gì đó là mèo quen với nhau ý mà :) Bạn cứ lưu ý xem sao
Còn về vấn đề đi vệ sinh thì mèo 3 tháng là có thể dạy được mà bạn :) như mình ngày trc, giai đoạn đầu nhốt mèo trong nhà VS.. Nó nhìn thấy mình vào đó nên cũng bắt chước. Nó đi VS luôn trong đó. Sau 1 thời gian thả ra, nó quen thế là chỉ đi VS trong đó thôi. Nếu không thì bạn kiếm chậu xỉ than đặt trong phòng vệ sinh đi :) Nhớ bế mèo theo và chỉ chỉ vào xỉ than bảo là: ĐI VS vào đây nhé. Là nó hiểu đấy :Cmon baby_kusit:

cảm ơn bạn, chỉ là mình thấy pé mèo cũ cứ gầm gừ pé mèo mới suốt mà pé mèo mới thì còn nhỏ lắm, tội nghiệp nó! Sáng nay còn tưởng mất pé mèo cũ vì tưởng bé giận bỏ đi đây mất hóa ra pé trốn trong cái hộp đựng trên tủ. Mong là các bé sớm làm quen với nhau chứ cứ để tình trạng này thì đau lòng quá

sonsg

bạn hãy giám sát khi đưa mèo mới về nếu mèo cũ nhà bạn gầm gru bạn hãy vỗ nhẹ vào đầu bé rồi dí mũi bé vào phần hậu môn của bé mèo mới sau đó bé sẽ ngửi rồi lại gầm gru bạn lại vỗ vào đầu bé để bé sợ
rồi dần chúng sẽ năm chung được nếu có sự bạo động giữa 2 bé thì bạn hãy can thiệp là quát hoặc đập vào vật gì đó gây lên tiếng động khiến chúng hoảng sợ
rồi bạn giữ lấy 2 bé cho chung bình tĩnh lại
còn về vấn đề đi vs thì bạn để cho bé mới ngửi quen mùi trong chậu xỉ rồi thả bé ra dần khi 2 bé quen nhau sẽ nhìn nhau trao đổi kinh nghiệm trong cuộc sống
nuôi 2 bé vẫn hơn là 1 bé

leomk90

Member
híc, bé mèo nhà mình hơi khó gần nên giờ tuy quen rùi nhưng vẫn còn gầm gừ bé mới, được cái bé mới mà đuổi là bé mèo cũ sợ phải chạy trốn, hihi.

258258

Chô chủ nhỏ tại Cat 258
híc, bé mèo nhà mình hơi khó gần nên giờ tuy quen rùi nhưng vẫn còn gầm gừ bé mới, được cái bé mới mà đuổi là bé mèo cũ sợ phải chạy trốn, hihi.

lấy nước hoa hoặc thứ gì có mùi vẩy vào người 2 bé vậy là chung 1 mùi dần rồi cũng wen nhau