• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

giúp mình cách chăm lông mèo

leomk90

Member
Nhà mình có bé mèo cái lông trắng, dài đã 9th tuổi, không hiểu sao lông pé rất hay bị vón lại thành cục lớn ở cổ, ngực (chính vì vậy khi tắm lông pé rất lâu khô) nhưng phần ở lưng lại rất mềm và mượt. Có bạn nào biết tại sao không? Giúp mình với!

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
Vì lông của mèo dày và nhiều nên mỗi ngày bạn nên dành ra 10 phút để chải lông cho chúng.Việc này rất quan trọng vì trong một số trường hợp,mèo có thể bị tắc ruột do liếm lông.Ngoài ra còn có thể khiến mèo bị nấm,lây sang mèo khác,thậm chí là người.Vì vậy cần làm vệ sinh sạch sẽ,khô ráo chỗ ở của mèo.Mèo xù cũng rất nhạy cảm với thời tiết.Để tránh một số bệnh như viêm mũi,đường ruột hay giảm bạch cầu,mèo cần được tiêm phòng vacxin từ khi còn bé.
Tốt nhất bạn nên cho mèo ăn thức ăn khô sẵn,nhưng cũng không nên lạm dụng quá và phải cung cấp đầy đủ nước(ăn nhiều thức ăn khô khiến mèo rất khát).Một tuần cho mèo ăn thịt từ 2-3 lần.
Chúc mèo nhà bạn luôn mạnh khỏe!

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Bạn nên thường xuyên chải lông cho bé nhé. Hiện tại thì lông bé đang vón cục ở 1 số chỗ đúng ko ? Nhiều người thấy vậy thường cắt bỏ những chỗ đấy đi để nuôi nó mọc lại. Như vậy cũng được nhưng lúc mọc lại sẽ ko đc đều lắm. Theo mình đã cắt thì nên cạo toàn bộ lông trên người bé ( trừ đầu và đuôi ) để nó mọc lại sẽ rất đều và đẹp. Cố gắng đợi mấy tháng là lông mọc. Sắp tới hè rồi, mèo nhà bạn lông xù sẽ rất nóng, khổ thân nó lắm, bạn cạo bớt đi cũng đc. Bạn qua các cửa hàng chó mèo sẽ có dụng cụ cạo lông cho mèo đấy. Và nên nhớ là phải thường xuyên chải lông cho bé nha

leomk90

Member
Đúng đó bạn à ,điều cần phải giải quyết đầu tiên là nên loại bỏ những phần lông bị bón cục, bết, rối ,ngoài ra mỗi tuần bạn nên tắm 1 hoặc 2 lần cho bé bằng dầu gội chuyên dùng dành cho chó mèo nó sẽ giúp lông của bé mượt hơn ,đỡ rối hơn giống như kiểu sunsill or pantene dành cho phụ nữ ấy.

Híc, mình cũng hay tắm cho bé, một tuần một lần, chắc do mình không chăm chải lông. Mình cũng chỉ cạo được lông cho bé ở cổ thôi còn phần ngực thì mình không cắt được, vì túm lông dính chặt vào ngực, sợ cạo chạm vào thịt bé. híc