Chúc mừng năm mới 2017

yeu thu cung

Giúp em với!!!

Thảo luận trong 'BỆNH VIỆN THÚ CƯNG' bắt đầu bởi Vivinguyen98, 14 Tháng sáu 2017.

1. Vivinguyen98

Vivinguyen98 New Member

Chả là nhà em có nuôi hơn 10 em mèo,mèo bị ngta bỏ em nhặt về nuôi, mèo mẹ hoang có một bé mèo con em nuôi từ khi nó 1 tháng tuổi nay được gần 3 tháng. Bình thường nó ăn khoẻ chơi đùa bình thường, không hiểu sao dạo này bị gì mà cứ nằm rúc mình vô góc nằm ì cả ngày, ăn uống vẫn bình thường. Hôm nay bé đi tiêu phân lỏng vàng có kèm nhầy máu ( em đã cho bé đi sổ giun, bác sĩ dặn qua 3 tháng cho chích ngừa). Anh chị ai biết bé bị gì và trị làm sao giúp em với. Em cảm ơn

kiwi1106 thích bài này.
  2. kiwi1106

kiwi1106 Well-Known Member

Rất có thể là bị bệnh suy giảm bạch cầu. Nếu bị bệnh này bạn phải cách ly với các em mèo khác và vệ sinh lại chỗ sinh hoạt của mèo thật sạch sẽ, thậm chí bằng thuốc sát trùng để tránh lây lan dịch bệnh.

3. kiwi1106

Bạn tham khảo bài viết này nhé:

4. kiwi1106

Nếu bạn ko chắc chắn là bị nhiễm bệnh, và ko có điều kiện đưa đi thú y nhiều, thì nhìn chung bạn nên: 1. Cách ly ngay mèo bị bệnh và vệ sinh sạch sẽ chỗ ở. 2. Vì bệnh này ko có thuốc chữa nên nhìn chung bạn chỉ điều trị các triệu chứng - nôn mửa, ỉa chảy.
    Mình copy lại cách trị bệnh ở bài viết trên cho rõ ràng nhé:

+Do mèo đi tiêu chảy, nôn, vì vậy cơ thể mất nước trầm trọng, mất cân bằng điện giải nên các bác sĩ sẽ tiến hành truyền nước, chất điện giải (tuỳ vào tình trạng mất nước sẽ truyền 1 lần/ ngày hoặc 2 lần/ngày).
    +Bên cạnh truyền điện giải sẽ truyền đường, chất bổ, tiêm vitamin, giải độc để giúp mèo có sức chống chọi được cơn bệnh khi không ăn không uống được và vì phải tiêm cả kháng sinh nên sẽ khiến mèo rất mệt và yếu.
    +Tiêm kháng sinh để mèo có thể chống đỡ được với các vi khuẩn, virus tấn công gây ra các bệnh khác khi hệ miễn dịch của mèo yếu.
    Mình mang mèo đi truyền và tiêm chi phí một lần khoảng 120k, nếu bị nặng chắc phải ngày 2 lần và ở nội trú nếu không có điều kiện đưa đi đưa lại, chi phí nội trú vào khoảng 220k/ngày. Tuy nhiên mình thấy tốt nhất nên chịu khó đưa đi đón về để mèo về nhà được chăm sóc cẩn thận hơn, vì ở bv thú y thường rất nhiều mèo ốm và không được chăm sóc cẩn thận.
    +Tuyệt đối KHI VẪN CÒN NÔN TUYỆT ĐỐI KHÔNG ÉP MÈO ĂN, không bơm nước cháo hay sữa hay bất cứ thứ gì cho tới khi mèo không còn nôn nữa, tự uống được nước thì mới nên ép ăn một chút nước cháo thịt nạc (không béo, dễ tiêu, thanh đạm một chút để tránh hệ tiêu hoá quá yếu chưa chịu được các chất đạm, chất béo,…). Thời gian mèo không ăn ko uống nôn tiêu chảy có thể kéo dài 5 – 7 ngày nên các bạn đừng sốt ruột mà ép mèo ăn không thì sẽ khiến cho bệnh càng trầm trọng hơn do hệ tiêu hoá của mèo không làm việc nữa. Bác sĩ đã cho lời khuyên do mèo được truyền rồi nên không cần ăn uống nó vẫn có thể sinh tồn được. Có chăng chỉ cho uống điện giải, gluco,… để bù nước thôi. Nhưng tốt nhất khi mèo vẫn đang nôn thì không nên cho uống gì.
    +Đối với những bạn ở nhà không có điều kiện mang đến phòng khám, thì chỉ có cách bù nước cho các em bằng nước điện giải, gluco (bơm vào mồm), giữ ấm,…nhưng thường đã mắc mà chữa trị ở nhà thì không sống nổi. Nếu có lò sưởi vào mùa đông thì chịu khó bật cho mèo để tăng khả năng sống sót.
    +Tinh thần cũng nên lạc quan và chịu khó dành thời gian ở bên cạnh mèo, giúp chúng vượt qua nỗi sợ hãi và đau đớn, điều này sẽ rất tốt cho mèo của bạn trong quá trình chữa trị.
    +Cho đến khi mèo ăn được, thì có lẽ mèo nhà bạn đã sống sót và em nó sẽ mất khoảng vài tuần để phục hồi. Khi phục hồi hoàn toàn các bạn nên đi cho tiêm phòng vaccine ngay vì có thể đã miễn dịch với FPV nhưng còn rất nhiều bệnh nguy hiểm khác (vaccine đa giá phòng 4 bệnh trong 1). Mèo cũng mất một thời gian mới hồi phục lại như cũ, chỉ khi khoẻ mạnh lại hẳn mới cho đi tiêm.

5. Vivinguyen98

Vivinguyen98 New Member

Bé vẫn ăn bình thường,đã hết phân lỏng nhưng vẫn nằm hoài không chịu hoạt động, mình đưa đi thú y thì không biết bé bị gì, chỉ nói chắc do ăn không tiêu

6. kiwi1106

Ăn ko tiêu thì bạn chú ý việc ăn uống chỉ cho ăn những đồ dễ tiêu, ít gia vị, ko ăn đồ khô nhé.

7. Vivinguyen98

Vivinguyen98 New Member

Minh toàn cho ăn cơm nóng với cá hộp hoặc pate cho mèo thôi, bé ăn uống vẫn bình thường,đi wc củng bt, chỉ có tội lúc nào củng nằm, ăn xong rồi nằm,không chạy nhảy hoạt động, đặc biệt thích trốn vô góc. Mình kb bị gì nữa