• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

GIÚP ĐỠ: Miu thường xuyên bị tập tễnh.....

s2origami

Member
Chả hiểu sao bé nhà mình rất hay bị. Cũng hơn 3 tháng tuổi r chứ bé bỏng gì nữa đâu. Dạo trước thì bị chân sau. 2 tuần thì khỏi. Nãy cho nó ăn cái xúc xích, chỉ có từ trên giường nhảy xuống nền nhà thôi mà cũng hụt chân. Và thế là lại tập tễnh cái chân trước. Ra ăn xong nằm luôn ra đấy k đi lại nữa. Bế lên giường nằm. Kiểm tra thì k thấy xưng tấy hay gì cả. Bóp nhẹ vào các vị trí khác nhau đều k thấy phản ứng mạnh gì cả. Vẫn còn đùa nghịch được nữa. Và từ đó đến giờ cứ nằm ềnh ra trên giường thôi.
Như vậy là như thế nào nhỉ các bác??? Bình thường miu rơi từ tầng 1 or 2 xuống còn chả làm sao. Đằng này chả làm cái gì chỉ có ăn với từ trên giường xuống đất với dạo dạo quang xóm thôi mà cũng hết bị chân sau lại chân trước (miu nhà em k mù, không điếc). Hay là do đuôi cụt ạ??? Mà em thấy nhiều miu đuôi cụt vẫn leo chỗ này chỗ kia ác lắm mà. Em mèo ta ở nhà nhà em mới có 2 tháng thì phải mà chỗ nào cũng leo được. Đằng này chỉ ăn với chơi với ngủ thôi, ăn có khi còn sướng hơn cả em mà lại như thế.
Bác nào hiểu biết giúp đỡ em cái. Nhìn đi lại tập tễnh cũng tội

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
bạn bóp thử chân bé chỗ đi tập tễnh - nếu vẫn còn giật - động đậy phản ứng thì có thể chỉ bị sái cơ - nhức - bong gân như kiểu người mình bị trẹo trân vậy đó. Massage chân em nó thường xuyên sẽ đỡ.

Nhà bạn có cây cào móng mèo không? Nếu có thì tốt - không thì nên mua để cho bé nó cào móng - vươn người lên xuống cho độ dẻo dai & tập cho cứng cáp hơn nữa. 3 tháng vẫn còn là mèo con bạn ui.

Cho bé nó đùa nghịch có ánh nắng mặt trời nhé, có thể 1 phần hơi thiếu calcium nên xương cốt không được cứng cáp lắm.

s2origami

Member
ivys said:
bạn bóp thử chân bé chỗ đi tập tễnh - nếu vẫn còn giật - động đậy phản ứng thì có thể chỉ bị sái cơ - nhức - bong gân như kiểu người mình bị trẹo trân vậy đó. Massage chân em nó thường xuyên sẽ đỡ.

Nhà bạn có cây cào móng mèo không? Nếu có thì tốt - không thì nên mua để cho bé nó cào móng - vươn người lên xuống cho độ dẻo dai & tập cho cứng cáp hơn nữa. 3 tháng vẫn còn là mèo con bạn ui.

Cho bé nó đùa nghịch có ánh nắng mặt trời nhé, có thể 1 phần hơi thiếu calcium nên xương cốt không được cứng cáp lắm.
thank bạn góp ý ạ. Em mang em nó về quê vì được nghỉ hè. Mấy hôm trước cũng chỉ quanh quẩn trong nhà và cũng chỉ dưới tầng 1 và độ cao nhất cũng chỉ là từ trên giường xuống đất. Và lại bị tập tễnh chân sau. Lần này có vẻ nặng hơn các lần trước. Lần này đi lại miu nhấc hẳn chân ý lên và di chuyển = 3 chân. Vẫn nghịch vẫn ăn bình thường. Đến hôm nay có vẻ đỡ. Giờ ở quê không có cái bệnh viện thú y nào @@

Cat Tree Vietnam

YTC Developer
Mèo nhà bạn có triệu chứng tiêu chảy ko? Nếu có, có thể bé bị đau bụng, mất nước, mất sức, đi ko vững.

Để í nếu lúc đứng lại, bé giơ chân (như kiểu bị đau) lên, thì cho bé đi khám, có thể bị sưng viêm khớp, hoặc nhức chân do té ngã. Nếu bóp các chỗ mà k có phản ứng đau thì có thể loại trừ khả năng gãy, trật khớp.

Trường hợp nữa là có thể bé thiếu canxi, dẫn đến chân yếu (thường bị 2 chân sau), bạn mua viên, hoặc lọ canxi cho chó mèo, cho ăn liên tục trong 1 tháng (theo chỉ dẫn bao bì).

Tốt hơn hết bạn đem bé đi khám nếu triệu chứng tập tễnh diễn ra quá 2 ngày, ko biết nguyên do, mà ko tự khỏi.

Chúc bé nhà bạn mau hết tập tễnh :)

s2origami

Member
Cat Tree Vietnam said:
Mèo nhà bạn có triệu chứng tiêu chảy ko? Nếu có, có thể bé bị đau bụng, mất nước, mất sức, đi ko vững.

Để í nếu lúc đứng lại, bé giơ chân (như kiểu bị đau) lên, thì cho bé đi khám, có thể bị sưng viêm khớp, hoặc nhức chân do té ngã. Nếu bóp các chỗ mà k có phản ứng đau thì có thể loại trừ khả năng gãy, trật khớp.

Trường hợp nữa là có thể bé thiếu canxi, dẫn đến chân yếu (thường bị 2 chân sau), bạn mua viên, hoặc lọ canxi cho chó mèo, cho ăn liên tục trong 1 tháng (theo chỉ dẫn bao bì).

Tốt hơn hết bạn đem bé đi khám nếu triệu chứng tập tễnh diễn ra quá 2 ngày, ko biết nguyên do, mà ko tự khỏi.

Chúc bé nhà bạn mau hết tập tễnh :)
Hôm nay mình lên HN r. Chiều cho đi gặp bác sĩ thú y thôi. giờ em mới thấy chân sau bị lệch nhìn như bị trật khớp ý. :((