• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp! Cún bị nôn, bỏ ăn, đi ngoài, phải làm sao?

Tutuocmiledy

Các bạn ơi,
Có ai giúp mình với!
Cún nhà mình là lai becgie, mới được 5 tháng tuổi, nặng chừng 8kg. Từ hôm kia em ấy bỏ ăn và nôn. Tối hôm kia mình ra tiệm thú y gần nhà hỏi, họ cho 1 liều kháng sinh, 1 liều thuốc bổ và 1 liều cắt nôn về tiêm, nhưng không đỡ, lại thấy em ấy có vẻ mệt hơn. Sáng hôm qua mình sốt ruột, ôm em ấy ra tiệm thú y lớn hơn, họ bảo em ấy bị Care, tiêm 1 mũi (loại 7 ngày), nhưng đến trưa qua mình về vẫn thấy nôn. Chiều qua mình qua mua thêm 1 gói Gluco và cho em ấy ăn lòng đỏ trưng gà sống theo lời bác ở tiệm thú y. Sáng nay thì mình thấy em ấy ko bị nôn nữa rồi, nhưng lại đi ngoài, phân lỏng màu xanh xám. :(( Nhìn em ấy yếu lắm, mà chẳng chịu ăn uống gì. Lại cứ thích ra chỗ đất nằm. Giờ mình phải làm sao các bạn? Mình ở tỉnh và ở khu mình không có bác sỹ thú y cẩn thận. Nhìn em ấy bị ốm, gầy sọp, đờ đẫn mình xót lắm.
Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với!
Cảm ơn các bạn!

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn tham khảo nhé:
Care hoặc Parvo :

- Chó bị virut và vi khuẩn ăn mỏng Dạ dày và đường ruột nên xuất huyết, đi ỉa ra máu tươi nên phân có màu Cafe và rất tanh.
Đường ruột rất mỏng và yếu.

- Như TranLuongBach đã nêu, mình xin bổ xung là ko cho chó tự uống nước vì nó rất háo nước và uống rất nhiều khi bị Care hoặc Parvo. Nhưng lúc này nó rất hay Nôn (miệng nôn chôn tháo) nên ko cho chó tự uống nước (nó sẽ uống nhiều) sẽ gây nôn ngay
(Mình đã theo dõi con GSD bé nhà mình bị Care và chết sau 2 ngày vì lúc ấy thương nó và chưa biết cách).

Biện pháp là cho uống nhiều lần nhưng mình chủ động cho uống nước đường Glucose pha ít muối để bù nước (dùng bơm xi lanh loại to nhưng đề phòng sặc vào phổi) và phải nhốt để khống chế chó tự đi tìm nước.
Nôn nhiều và nôn mạnh có thể đứt ruột chó.

- Vẫn bơm Xi lanh cho ăn nước cơm hoặc cháo trắng nấu thật nhuyễn với ít muối trắng (lúc này chó ko tự ăn).

Ko thì phải bơm Sữa nhưng nhớ là pha sữa bột của trẻ em dưới 6 tháng hoặc 1 năm với nước ấm. Nhiều bữa nhưng ít một.

Pha kèm với men tiêu hóa (BioAcimin (đắt) hoặc pms-Probio (rẻ)). Men tiêu hóa ko hòa nước hoặc sữa nóng vì Nóng làm chết men

- Vẫn tiêm Chlosultra (thuốc thú y - dạng tiêm dưới da) - Trị khuẩn đường ruột - với liều lượng 1,5cc / ngày cho 5 Kg - chia làm 2 lần tiêm.
(3cc/ ngày cho 10 Kg - lượng này chia làm 2 lần tiêm trong 1 ngày - cứ tỷ lệ kg mà nhân lên)
(nếu chó yếu quá - do phát hiện muộn hoặc ko kịp điều trị - thì giảm liều lượng đi, ko thì nó ko chịu được do Sức yếu.
Khoảng 1-2cc - tùy sức khỏe và chia làm nhiều lần tiêm hơn)
Lưu ý: Nhiều quá chó ko chịu được, có thể dẫn đến tử vong do sức yếu ko chịu đươc.

- Ko nên tiêm B-Complex (thuốc bổ - tăng lực) vì GSD hay phản ứng Xấu với B-Complex
hoặc có dùng thì ít thôi:
+ 2-3cc / ngày cho 5 Kg
+ 4cc / ngày cho 10 Kg
(có thể chia làm nhiều lần nếu sức khỏe yếu nhưng ko nên quá số lượng mình đưa / ngày)
Chó không đi ỉa mà tiêm hỗ trợ B-Complex (khi điều trị bệnh khác) nhiều quá cũng bị đi ỉa.

- Mình còn tự tay tiêm thuốc ATROPIN 0,1% (thuốc tiêm bắp của HANVET): Thuốc chống nôn

(ngày 2 lần, mỗi lần 1 ống thủy tinh 2ml). Ko tiêm nữa khi đã hết nôn.

- Tiêm 3B của người để trợ lực - rất cần để cún giữ sức.

- Cực kỳ quan trong: Cho uống nước lá Nhọ nồi và lá Con Khỉ, càng đặc càng tốt, pha thêm đường Glucose và ít muối
(dùng xi lanh bơm vào miệng chó nhưng ít một - tránh sặc)
Chó có nôn thì loại nước Lá này cũng kịp dính vào Dạ dày và đường ruột.

Nếu ko có lá Con Khỉ thì mỗi lá Nhọ nồi cũng OK.

Việc bổ xung đường Glucose là cho chó dễ hấp thu năng lượng và tỉnh táo hơn, đồng thời đỡ đắng, chó ko bị ngang mà gây nôn.
Muối có chức năng sát trùng vết thương đường ruột nhưng ít thôi. Và cũng là bù nước điện giải kiểu Orezon.
Nếu có điều kiện truyền Nước có hàm lượng đường Glucose 5 - 10% thì rất OK - nước truyền của người.

Cách dùng lá Nhọ nồi tức Cỏ mực này mình được 1 người Nông dân quê mình chỉ dẫn vào 1 lần vô tình xem ông ấy chữa chó lai nhà ông ấy (người Nông dân ko nói là tiêm Chlosultra và Truyền nước nhưng mình vẫn hỏi thêm ông Bác sỹ thú y quê mình và ông ấy bảo dùng Kết hợp để trị vi khuẩn, chứ Virus Care thì ông Bác sỹ thú y quê mình bảo là ông ấy chịu) và Mình cũng cứ thử đại xem sao (Đông Tây y kết hợp).

Và mình đã cứu được 2 con GSD và 1 con chó lai nhà mình (1 con GSD + 1 con chó lai nhà mình và 1 con GSD của a bạn cùng huyện) và gần 10 con chó lai (ông chú mình chỉ cách cho người ta chữa) bằng cách này, sau khi chính mình bị chết 2 con GSD bé vì ko dùng lá Nhọ nhồi và Lá con khỉ vì tin vào thuốc tiêm và truyền nước - trước khi gặp người nông dân.

(con GSD nhà a bạn thì dùng mỗi Lá Nhọ nồi vì a bạn ko biết lá Con khỉ và ko kịp kiếm)

Dùng nước lá Nhọ nồi và lá Con khỉ thêm 3-5 ngày sau khi khỏi Care hoặc Parvo vẫn Ok (càng tốt)

Một lưu ý nữa là khi cún nôn, tiêu chảy; thì bạn nên dọn dẹp, vệ sinh, khử trùng thật sạch sẽ và nhốt cún ra chỗ khác. Khi chăm sóc cho cún bạn nên đeo găng tay, khẩu trang nhé. Cái này để tránh vi khuẩn phát tán thêm thôi.

Tutuocmiledy

Cảm ơn bạn Kiwi1106 nhé. Hôm qua mình cho em nó ra tiêm 1 liều thuốc cắt nôn nhưng chả ăn thua, hôm nay vẫn thấy nôn. Mình vẫn cho nó ăn 3 bữa một ngày, mỗi bữa 1 ít cháo loãng, pha thêm gluco với ông bác sỹ bảo mình cho ăn lòng đỏ trứng sống. T_T Lá nhọ nồi với lá con khỉ thì kiếm đâu giờ nhỉ? Mình ra chợ hỏi người ta không bán, còn không biết mặt mũi cái lá này như nào nữa T_T Em nhà mình chỉ nôn thôi, không đi ỉa, có đúng 1 hôm em ấy đi ngoài phân xanh loảng, còn không bị đi ngoài, cũng không tự uống nước, mình toàn phải bơm cho nước gluco thôi. Em ấy bị đến nay là ngày thứ 4 rồi, không có dấu hiệu khỏe lên nhưng cũng không có dấu hiệu yếu đi nữa, hôm qua vẫn đòi đi dạo như đợt khỏe. Mình đưa em ấy ra thú y thì ông ấy cứ bảo đấy là bệnh tiến triển , dần dần sẽ khỏi, mà nhìn em ấy cứ không ăn gầy đi mình xót ruột lắm, đi làm mà chả có tâm trí gì nữa luôn... :(( Mình chỉ lo ông ấy đoán sai bệnh của em ấy. hic
Ngoài lá nhọ nồi và lá con khỉ, mình có dùng thay lá khác được không? Người mà bị đường ruột thấy hay dùng lá mơ với ngải cứu, chó có dùng được như thế không bạn nhỉ?

kiwi1106

Well-Known Member
Tức là cún nhà bạn vẫn đi ngoài bình thường, phân thành khuôn chứ ko ỉa chảy à? Nếu vậy cũng ko đến nỗi đáng lo lắm. Bạn cứ cho uống nước cơm, nước cháo; cho vận động nhẹ nhàng; chắc vài ngày nữa khỏe lên thôi. Mình chỉ thấy mọi người hay cho uống lá nhọ nồi và lá con khỉ, còn mình ko biết về lá mơ với ngải cứu.

Tutuocmiledy

Bạn Kiwi1106 ơi, hôm nay mình kiếm được lá nhọ nồi rồi, nhưng mà cho uống như nào bạn? cứ giã sống xong lọc lấy nước uống à hay phải đun lên như nào?
Bạn hướng dẫn mình với nhé.
Cảm ơn bạnh nhiều!

Tutuocmiledy

Thank bạn nha! :D Chó nhà mình khỏi rồi. Ơn trời, giờ em ấy đã tự ăn uống, đi ngoài bình thường rồi. Có điều cái tật hay ăn lung tung chưa chừa được. T_T

lytamhoan

chó bị care thì đừng vui sớm vì chưa khỏi hẳn đc đâu? Bệnh này là 1 trong các bệnh nguy hiểm ở chó
Nếu trở lại bình thường thì bs chuẩn đoán sai
Hic, cún nhà mình cũng bị CARE, khỏi rồi sau đó bị lại 2 tuần sau đó, cuối cùng vẫn không qua khỏi. Buồn

Tutuocmiledy

Hic, cún nhà mình cũng bị CARE, khỏi rồi sau đó bị lại 2 tuần sau đó, cuối cùng vẫn không qua khỏi. Buồn
Hả?! T_T Em chó nhà mình khỏi được hơn 1 tuần rồi. Nhưng mà trong suốt thời gian ốm, mình chưa thấy nó bị đi ra máu lần nào, chỉ đi phân lỏng xanh xám thôi. Mình hy vọng là chỉ bị đường ruột nhẹ thôi. Dạo này mình theo dõi, thấy em ấy vẫn thỉnh thoảng có lúc đi phân hơi hơi lỏng, nhưng màu sắc bình thường. Mấy hôm em ấy ốm, mình lên mạng tìm được bài này, mình thấy khá hay, share cho mọi người.
Cảnh báo: Không đọc khi đang ăn :">

http://nhanloc.net/?act=news&detail=detail&news_id=887&cat_id=35&cat_item_id=252&lang=vn

CuaCungCoi

hix cún nhà em bỏ ăn. ị phân hôi và hơi tanh, lúc bét nhè. lúc như gan say. lúc bầy nhầy + có máu. ai biết cún bị sao chỉ em vs hu

dichvucontainer

Active Member
bé bị đường ruột bạn ạ. tớ cho bé tiêm 3 ngày r. nhưng vấn đề bây giờ là từ lúc tiêm đến chính xác lúc này là 3 ngày bé chưa ị lần nào. chỉ đái thôi. vẫn ăn uống bt ấy huhu
Vậy là cũng tốt hơn rồi, ăn đc là tốt, cứ theo dõi thêm nếu vài hôm nũa ko ị được thì lại mang bác sĩ :D

CuaCungCoi

Ặc bị care rồi. Bạn phải chữa ngay chữa gấp nếu ko là nguy đấy.
bé bị đường ruột bạn ạ. tớ cho bé tiêm 3 ngày r. nhưng vấn đề bây giờ là từ lúc tiêm đến chính xác lúc này là 3 ngày bé chưa ị lần nào. chỉ đái thôi. vẫn ăn uống bt ấy huhu
Vậy là cũng tốt hơn rồi, ăn đc là tốt, cứ theo dõi thêm nếu vài hôm nũa ko ị được thì lại mang bác sĩ :D
tối qua trước lúc đi ngủ bé ị bằng 2 ngày bt r ạ hihi gioè vhir thấy hơi mệt vs ko thích nô thôi ây. ăn đc ị đx là tớ đỡ lo r

dichvucontainer

Active Member
tối qua trước lúc đi ngủ bé ị bằng 2 ngày bt r ạ hihi gioè vhir thấy hơi mệt vs ko thích nô thôi ây. ăn đc ị đx là tớ đỡ lo r
um vậy là tốt rồi, quan trọng là tinh thần của nó, nên đưa nó ra ngoài đi dạo chút cho nó thoải mái, vận động cho nhanh khỏe.